รบกวนสอบถามเรื่องการฟ้องศาลเพื่อขอสิทธิ์ปกครองบุตร และใบ ปค14 ค่ะ

สวัสดีค่ะ เราเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวที่เลิกกับพ่อเด็กมาตั้งแต่น้องยังไม่เกิด ไม่ได้จดทะเบียน พ่อเด็กไม่เคยส่งเสียเลี้ยงดูบุตร ไม่ได้ติดต่อมาใดๆ ซึ่งเราก็อยู่กับลูกสองคนแฮปปี้ดี ไม่ได้แต่งงานใหม่อะไร แต่ทีนี้มันจะมีปัญหาตรงที่เวลาจะทำอะไร ต้องไปคอยขอใบ ปค 14 ที่เขตเรื่อยๆ เนื่องจากเราไม่ได้อยู่บ้านตามทะเบียนบ้าน ทำให้เดินทางไปเขตไกล และต้องรบกวนญาติคอยเป็นพยานให้อีก เลยอยากสอบถามค่ะว่า

1. ใบ ปค 14 มีอายุเท่าไหร่กันแน่คะ เห็นบางเว็บบอกว่าใช้ได้จนลูก 20 ปี แต่เจ้าหน้าที่เขตบอกว่า มีอายุ 6 เดือนค่ะ (แกแจ้งว่าถ้าอยากได้แบบตลอดชีพต้องฟ้องศาลค่ะ..)
2. มีท่านใดที่เคยออกใบ ปค 14 ใช้สำหรับขอวีซ่า และใช้ใบเดียวยื่นตลอดเลยมั้ยคะ กังวลเวลาสถานทูตตรวจเอกสารค่ะถ้าใบ ปค14 ออกมานานแล้ว
3. ถ้าฟ้องศาลขอปกครองบุตรแต่เพียงผู้เดียว ยุ่งยากมั้ยคะ มีขั้นตอนอย่างไรบ้าง ปัจจุบันน้อง 3 ขวบค่ะพูดรู้เรื่องแล้ว

ที่สอบถามเพราะว่า แม่มีธุระต้องไปอยู่ต่างประเทศ​ และจะให้ลูกมาเยี่ยม อาจจะเดินทางกันบ่อย เลยไม่อยากต้องไปขอใบปค14 ทุกครั้งที่จะทำวีซ่า และเพื่อการณ์อื่นๆ เช่น ย้ายโรงเรียน ค่ะ 

ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
อ่านแล้ว น่าเห็นใจครับ
        เพราะเจ้าหน้าที่ ใช้ดุลยพินิจโดยมิชอบ หมายความว่า เอกสาร หนังสือรับรองอำนาจปกครองบุตร หรือ ป.ค.14  ที่ออกให้โดยทางราชการ
ไม่มีการระบุอายุของเอกสาร ที่ให้ไว้
         จะสังเกตุว่า ในด้านท้ายๆ ของเอกสาร เขียนข้อความว่า
                        " ให้ไว้ ณ วันที่ ................................... "  หากเอกสารใด ไม่ระบุอายุการรับรองไว้ ก็ให้ใช้ได้  เว้นแต่มีเกตุอันสงสัย เช่น มีผู้แย้ง หรือแจ้งคัดค้านว่ามีสิทธิปกครองร่วม จนท.ก็อาจให้ไปทำใหม่ มายื่น
      เช่นเดียวกับ ใบจดทะเบียนสมรส ไม่ต้องมาจดบ่อยๆ จดครั้งเดียว
                       ใบเปลี่ยนชื่อ- ชื่อสกุล ออกครั้งเดียว
          ข้าราชการ บางคนทำงานแค่เอาตัวรอด ไม่รู้เลยว่า ทุกข์ของประชาชนคืออะไร ต้องเสียงาน เสียการ ต้องไปรบกวนคนมาเป็นพยาน
ทั้งๆ ที่ไม่มีข้อกฎหมายใด กำหนดให้ต้อง Update ใบ ปค. 14  

หากผมเป็น จขกท. ผมจะฟ้อง จนท. คนที่แจ้งให้ไปคัดใหม่ ต่อศาลปกครอง ว่าใช้ดุลยพินิจโดยมิชอบ เพื่อให้เป็นบรรทัดฐาน ไม่ทำเยี่ยงนี้กับคนอื่น
            แต่หาก การร้องขอ มาจากสถานทูต อันนี้ ขึ้นอยู่กับเงื่อนไขของสถานทูต (แต่ผมไม่เคยเจอว่าต้องขอใหม่นะครับ เคยใช้ใบเดิมนานเป็นปี ก็ผ่าน) แต่หากเป็นหน่วยงานส่วนราชการในไทย ผมไม่ยอม ผมจะขอให้เขาทำบันทึกแจ้งผม เป็นลายลักษณ์อักษร
             หากเขาถามว่าทำไมเขาต้องตอบผมเป็นลายลักษณ์อักษร ผมจะบอกเขา ว่าผมจะฟ้องศาลปกครอง ว่าคุณใช้อำนาจและดุลยพินิจโดยมิชอบ ยกเว้น คุณจะแสดงเอกสารข้อความ ที่เป็นระเบียบ คำสั่งว่า " หนังสือรับรองอำนาจปกครองบุตร หรือ ป.ค.14 " มีอายุจำกัด หากหามาไม่ได้ จะฟ้องครับ

สำหรับ คห. 1,2 เป็น คห. ทนายความ หากคุณไม่ได้จดทะเบียนสมรส อำนาจปกครองก็อยู่ที่คุณคนเดียว
              เรื่องเอกสาร ก็เป็นไปตามสิทธิการปกครอง
ตาม คห. 3 ถูกต้องแล้วครับ
       เรื่องเข้าเรียน ใช้ใบเดิมได้เลย ใน หนังสือรับรองอำนาจปกครองบุตร หรือ ป.ค.14 ==> มีแต่วันลงนาม รับรองเอกสาร
                   โรงเรียนไหน มีปัญหาไม่ยอมรับเอกสารฉบับที่ออกโดยอำเภอ/เขต บอกผมมาได้ครับ
         ผมไม่ใช่ สส.วิโรจน์ ก้าวไกล แต่ผมจะจัดการพวกสมองทึบ แล้วให้คนอื่นต้องเดือดร้อน ไม่ฉลาดไม่รู้ ต้องศึกษาและฟัง ถ้าโง่ควรต้องลาออก    แต่อย่างที่ผมบอก สถานทูตแต่ละแห่งอาจมีระเบียบแตกต่างกัน อันนั้นเป็นสิทธิของเขา
             คุณอยากเข้าประเทศเขา ก็ต้องทำ
                แต่ๆๆ ผมยังไม่เคยเจอว่า มีสถานทูตไหนระบุ ว่า ใบ ปค. 14 ต้องมีอายุไม่เกิน 3 เดือน 6 เดือน
         นานแล้ว ผมเคยให้หลานไปทำ Passport ใช้ใบ ปค. 14 รับรองมาปีกว่า ก็ไม่เจอปัญหา มี จนท.ถามว่า มีใบใหม่ไหม ที่อายุไม่นาน
         ผมย้ำกับเธอว่า "ใบนี้ใช้ได้ตลอด" ตราบที่ไม่มีคำสั่งให้ ใบ ปค.14 มีอายุจำกัด  ไม่ใช่ใบขับขี่นะเธอ ถ้ามีปัญหา ผมขอพบหัวหน้าเธอ
                 [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
                         ก็ไม่มีปัญหาครับ ทำได้ เรียบร้อยดีครับ
        เรื่องเรียน ก็เช่นกันครับ ไม่มีปัญหาครับ [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

** แก้ไขคำสะกด
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่