เตือนคนที่ใส่เสื้อผ้าที่ละเมิดลิขสิทธิ์ ก็อปแบรนด์เนมไปแบบนี้ ถือว่าเราดูถูกเขาไหมคะ

พอดีคุณแฟนที่บ้าน ชอบใส่เสื้อผ้าที่เป็นก็อปแบรนด์ดัง ราคาหลักหมื่น+ ต่างๆ 
ปกติเราไม่เคยว่าเขาเลยในชีวิตประจำวัน ถ้ามีคนมาถาม เขาก็ยินดีที่จะไม่ปกปิดว่าตัวเองใส่ของก็อปแบรนด์เนม
ซึ่งเราก็รู้สึกนะว่า คนกล้าถามว่าแทัไหม ก็ดีนะที่เขาไม่โกหกไปว่าซื้อของแท้ ถ้ามีคนมาถาม ก็แค่ไม่โกหก ก็ดีแล้ว
คือเขาเป็นคนที่มีกำลังซื้อของพวกนี้ แต่เบื่อง่าย เลยซื้อบางอย่างสลับใส่กับของก็อป
เราเข้าใจ ว่าเราเห็นเขาไปกดไลค์รูปตามโพสต์ เพจที่ชัดเจนว่าก็อปแบรนด์ดัง

เราจึงแสดงความเห็นไปว่า จริงๆแล้วเราซื้อใช้ของเราในวันสบายๆ เงียบๆแบบไม่ต้องทำให้คนเห็นว่าเราสนับสนุนของละเมิดลิขสิทธิ์ดีไหม
เพราะเวลาเรากดไลค์หรือเสิร์ชเสื้อแบรนด์ มันโชว์ขึ้นหน้าฟีด แล้วเพื่อนๆอาจเห็นว่าเราสนับสนุนของละเมิดแบบนี้
ก็เลยอยากให้ไม่ต้องเปิดเผยว่าเราสนับสนุนของละเมิดลิขสิทธิ์จะดีกว่าไหม เพราะบางคนที่ติดตามเรามาเห็น 
ก็อาจตัดสินว่าของใช้ทั้งหมด มันก็คงจะเป็นของก็อปทั้งหมดแน่เลย เพราะใจจริงเราเข้าใจนะเวลาที่คนไม่มีกำลังที่จะซื้อของแท้
เขาก็มีสิทธิ์ที่จะซื้อสินค้าพวกนี้ใช้ มันเป็นสิทธิ์ของเขา แต่เราเตือนไปพูดดีๆ เพราะแค่อยากให้มองหลายๆมุม
ว่าในสังคมที่เราอยู่ มีคนอีกหลายคน ที่เค้าสนับสนุนการใช้ของแท้ เพื่อสนับสนุนดีไซน์เนอร์ที่ออกแบบมาอย่างตั้งใจ
หลายๆคนอาจจะตัดสินเราจากมองเห็นแค่โพสต์ๆนึงที่เขากดไลค์ และเป็นลายที่เขาใช้เวลาออกไปเที่ยวเวลาเจอใครๆ
จึงแค่ให้ระวังการสนับสนุนสินค้าพวกนี้อย่างเปิดเผย แค่นั้นเอง ไม่ได้ไปดูถูกเขา

หลังจากที่บอกเขาไปแค่สั้นๆว่า "จริงๆซื้อใช้ไปก็ได้นะ แต่ไม่ต้องกดไลค์ให้ใครๆเห็นชื่อว่าเราสนับสนุนดีไหม"
เขาไม่พอใจและว่าเราแรงๆมาเยอะมาก ว่าเราjudge เขาไปเพื่ออะไร เขาไม่ชอบผู้หญิงแบบนี้เลย เขาไม่แคร์ด้วยว่าจะกดไลค์
หรือซื้อของก็อปแบบนี้ ไม่ชอบผญแบบนึ้ และแอบมีคำหยาบนิดหน่อย เลยเสียใจนิดๆที่เตือนไปด้วยความหวังดี 
และนึกถึงเวลาที่เราแค่ทำสีผมสีแรงๆ แต่งตัวเสื้อยืดธรรมดา ขาสั้นที่เราเคยแต่งวันสบาย แต่วันไปเที่ยวเราก็แต่งตัวปกติแบบที่ใครๆใส่กัน แบบที่ดูแล้วมันแพงแบบที่เขาชอบ

เขาก็เคยติเราว่า
แต่งตัวอะไรเหมือนเด็กกระ**เลย สีผมแบบนี้ ดูไม่แพงเลย ทำไมไม่ทำแบบนี้แบบนั้น
ทำไมไม่แต่งตัวเหมือนคนนี้คนนั้นบ้าง แบบผ้าลื่นๆ ดูแพง

จริงๆแค่น้อยใจเฉยๆ เพราะประเด็นหลัหๆเราเองแค่อยากเตือนให้เขาดูดีในสายตาเพื่อนๆเขาและเราเอง
แต่ก็คิดดูแล้ว เขาเองก็ยังเคยเตือนเราแบบนั้นเพื่อให้เราดูดีขึ้นเหมือนกับผญสวยๆที่เขาเห็นแล้วมองว่าดูดีเหมือนกัน

ขอบคุณพื้นที่กระทู้ที่ให้เราระบายความในใจค่ะ อาจจะมีกระทู้ต่อไปที่ต้องมาปรึกษาเพื่อนๆ
เพราะอยากเห็นความคิดที่หลากหลาย เพราะเราเองอาจทำให้เขารู้สึกไม่ดีเหมือนกัน

ขอบคุณค่ะ ยิ้ม

*แก้ไข อาจพิมพ์ยาวไปนิด ประเด็นที่เถียงกับแฟนครั้งนี้คือเราแค่อยากให้เขาไม่กดไลค์รูปในร้านออนไลน์ ที่เป็นของก็อปค่ะ เพราะมันขึ้นชื่อเขาขึ้นมา ไม่ได้ห้ามซื้อหรือห้ามเค้าใช้น้าา
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่