✤ ขอปรึกษาการออกกำลังกาย ยึดพื้น และ ซิตอัพ ครับ

ชายอายุ 57 ร่างกายแข็งแรง กำลังจะสร้าง Six Pack 
ปกติจะวิ่งประมาณ 2 กิโลเมตร กระโดดเชือกบ้าง โหนบาร์บ้าง
เมื่อก่อนจะยึดพื้น และ ซิตอัพ เช้ารอบ เย็นรอบ ซิตอัพจะได้ 30-35 ครั้ง และ ยึดพื้นได้ 25-30 ครั้ง

เมื่อก่อนทำเช้าเย็นอย่างระรอบครับ

ต่อมาผมมาเปลี่ยนเป็นยกรอบเดียวตอนเช้า ตอนเย็นจะไปวิ่งแทน
โดยที่ ยึดพื้น สลับกับ ซิทอัพ ครับ

วันที่ 1
ยึดพื้น 3 ยกเรียงตามลำดับครั้งดังนี้ 30-25-25 (จำนวนครั้งในแต่ละยก)
ซิตอัพ 3 ยก 35-30-25

วันที่ 2 ยึดพื้น 4 ยก (เช้านี้)
ยึดพื้น 4 ยก 30-25-25-25
ซิตอัพ 4 ยก 35-30-25-25

ตามที่ตั้งเป้าไว้ กะว่าจะทำแต่ละอย่าง 5 ยก โดยออกกำลังกาย 5 วัน พักฟื้นฟูร่างกาย 2 วัน

คำถาม 
1) เราควรเพิ่มยกให้ถึง 10 ยก คิดว่ามากเกินไปหรือไม่ ? หรือ ควรคงอยู่ที่ 5 ยกในแต่ละวัน ?

ที่ผ่านมาทำสองท่านี้วันละ 2 ยก คือ เช้า 1 ยก เย็น 1 ยก คิดว่าน้อยไป

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำ และ ความเห็นครับ

ปล. ตอนนี้พักวิ่งอยู่เนื่องจากเอ็นน่องขาเจ็บคลำดูเป็นก้อนแข็งๆ น่าจะเนื่องจากออกกำลังกายหนักเกิน
เพราะนอกจากจะวิ่งแล้ว ยังมีกระโดดเชือก และ กระโดดตบด้วยครับ ทำให้เอ็นน่องเจ็บเดินกะเผกหลายวัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่