เราสามารถคาดหวังอะไรกับฟิล์มบูดอายุ 30+ ปีได้บ้างครับ

ก่อนหน้านี้ มีโอกาสได้ไปเก็บของที่บ้านต่างจังหวัดมาครับ
ไปค้นเจอ Kodak Ektachrome 100HC มา 2 ม้วน เป็น positive film หรือ slide film สมัยที่พ่อผมใช้ถ่ายรูปประกอบการเรียนการสอน วันหมดอายุคือ 10/1991 ครับ ถ้าผมจะนำมาใช้ถ่ายรูปทั่วไปนี่สีมันจะ fade ไปมากขนาดไหนครับ

การเก็บรักษาต้องบอกว่าไม่ดีเอาซะเลยครับ ที่บ้านค่อนข้างร้อนอบอ้าวมาก เก็บในซองกระดาษในตู้หนังสือกระจกที่มีโอกาสโดนแดดช่วงกลางวันสูงครับครับ ไปหาอ่านๆดูเจอแต่ข้อมูลเกี่ยว Negative film ที่ ISO จะแย่ลง เช่น จาก ISO100 อาจจะเหลือที่ ISO25 ความไวแสงจะต่ำลง แต่ตัวอย่างที่เขายกมา film ยังอยู่ในช่วง 2006-2007 ไม่ทราบว่า Positive film จะเหมือนกันรึเปล่า

ใครมีประสบการณ์ถ่ายรูปจากฟิล์มบูด (Expired film) ก็มาเล่นสู่กันฟังได้นะครับ ขอบคุณครับ พาพันขอบคุณ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่