CIG fc : วันนี้ 24/3 xw และ xa (xr + xw) ได้สิทธิอะไรบ้าง ต้นทุนเท่าไร

กระทู้สนทนา
https://www.set.or.th/th/market/news-and-alert/newsdetails?id=16794421606351&symbol=CIG

เพื่อให้เห็นภาพชัดเจน บนสมมตืฐานมี 120,000 cig ต้นทุน 0.60 = 72,000.00 ในพอร์ตก่อนเปิดตลาดวันนี้ 24/3/2566 ได้สิทธิ

A.  แจก cig-w9


6 cig (หุ้นในพอร์ตก่อนเปิดตลาด 24/3/66) : 1 cig-w9 
ได้สิทธิรับ : 120,000/6 = 20,000 cig-w9 

B.  RO แถม cig-w10


ได้สิทธิซื้อหุ้นใหม่ : 120,000/2 = 60,000 cig ราคาหุ้นละ 0.50 เป็นจำนวนเงิน = 60,000*0.50 = 30,000.00 บาท
รวมหุ้นเดิม 120,000 cig และ หุ้นเพิ่มทุน 60,000 cig ต้นทุนรวม = 72,000.00 + 30,000.00 = 105,000.00 เฉลี่ยต่อ1 cig = 105,000.00/180,000 = 0.5833 บาท

และ

แถม cig-w10 = 60,000/6 = 10,000 cig-w10

C.  วันนี้ 24/3/2566 


ปิดตลาดภาคเช้า 0.56 ณ ราคานี้ มูลค่าหุ้นในพอร์ต ดังนี้

(๑) 120,000 cig (หุ้นเดิม) @ 0.56 = 67,200.00 (ต้นทุน 72,000.00)
(๒) 60,000 cig (หุ้นเพิ่มทุน) @ 0.56 = 33,600 (ต้นทุน 30,000.00)
(๓) รวมมูลค่าหุ้น = 67,200.00 + 33,600.00 = 100,800.00 บาท ในขณะเดียวกันต้นทุน = 72,000.00 + 30,000 = 105,000.00
(๔) ณ ราคา 0.56 ต้นทุนมีมากกว่ามูลค่าหุ้นอยู่ = 105,000.00 - 100,800.00 = 4,200.00
(๘) ได้ 20,000 cig-w9 และ 10,000 cig-w10 ชดเชยเงินที่หายไปจาก dilution จำนวน 4,2000 ข้อ (๔)
(๙) เฉลี่ยต้นทุน 1 cig-w9/1 cig-w10 = 4,200.00/30,000 = 0.14 บาท
     
ไม่มีอะไรเสียที่คำนวนหาต้นทุนคร่าวๆแนวทางเดียวกับข้างบน จักได้รู้สถานะเราอยู่ตรงไหน 

เช่นเคยมาเล่าสู่กันฟังสบายๆๆ อย่าซีเรียสๆๆ
ด้วยความปรารถนาดี
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่