++ เปิดแผ่น CD ..Bakery ในความทรงจำ ..#2 แผ่นเสียงบอยด์ โกสิยพงษ์.. ++

จากที่กระทู้แรกผมว่าไว้เรื่องของ CD The Ocean is the Desert 
ที่ถือว่าเป็นอีก 1 จุดเริ่มต้นของความเป็น BakeryMusic ในปี 1994 
วันนี้จากซีดี ผมจะขอพูดถึงแผ่นเสียงครับ
แผ่นเสียงที่ว่าของค่าย BakeryMusic นั้น ทำออกมาเพื่อการโปรโมตให้กับสถานีวิทยุต่างๆ ในเวลานั้น ไม่ได้วางจำหน่ายแต่อย่างใด โดยรูปแบบปกแผ่นเสียงของค่ายขนมปังนี้ จะเป็นปกพื้นสีดำเหมือนกันครับ มุมซ้ายบนของปกเขียนคำว่า Sleeve  มีโลโก้ของค่ายอยู่ทางด้านขวา 

ด้านหน้า....

ด้านหลัง

โดยแผ่นที่ผมมีอยู่นั้นเป็นแผ่นโปรโมตอัลบั้ม Rhythm & Boyd  ของเจ้าพ่อเพลงรักคุณบอย โกสิยพงษ์ นั่นเอง
มีทั้งหมด 3 แผ่นด้วยกันครับ .. แผ่นแรกเป็นแผ่นโปรโมต เพลงรักคุณเข้าแล้ว.. ลมหายใจ interlude และคลั่ง

แผ่นที่ 2 ดอกไม้ และ จะเก็บเธออยู่ในใจเสมอ 
แผ่นนี้ตรงมุมล่างขวาของปก มีเขียนนำให้เพลงดอกไม้ด้วยครับ พร้อมกับสุขสันต์วันแห่งความรัก ซึ่งน่าจะเป็นเดือน ก.พ.ปี 1994
ส่วนตรงกลางนั่น ลายเซ็นต์พี่บอยด์ครับ เซ็นให้ผมเองเมื่อปี 2002

หน้าแรก เพลงดอกไม้

หน้า B จะเก็บเธออยู่ในใจเสมอ

แผ่นที่ 3 เจ้าหญิง และ ลมหายใจ full version

ชอบไอเดียมาก มีมินนี่เม้าส์ด้วย ส่วนหน้าดาราท่านใด พอคุ้นๆ กันบ้างมั้ยครับ ^^ 

สำหรับแผ่นเสียง BakeryMusic ที่ผมเคยเห็นนอกจากของคุณบอยด์ ที่ผมมีแล้วก็จะมีของทางคุณธีร์ ไชยเดช ..
คุณพนัส วิวัฒน์พนชาติ..2 ท่านนี้มาในนามของ EZ Baked ซึ่งเป็นค่ายย่อยของเบเกอรี่ในเวลานั้นอีกที
โจอี้ บอย และสุดๆ เลยก็คือ Moderndog !!! 
ผมได้แผ่นทั้งหมดจากร้านขายของมือสองเมื่อนานมาแล้วครับ เสียดายจริงๆที่แผ่นศิลปินอีก 3 ท่านไม่ได้ซื้อมาไว้ 
ส่วน Moderndog ผมมีโอกาสได้เห็นแผ่นเพลง ..ก่อน รูปหน้าหมาในตำนาน ก็สบายใจหมดเป้าหมายไปอีก 1 แล้วล่ะ 
ตอนนี้ก็อยู่กับคนที่เป็น FC หมาทันสมัยอย่างเหนียวแน่น และน่าจะยังรักษาไว้อยู่จนถึงทุกวันนี้ 
น่าเสียดายที่เมื่อ 20 ปีที่แล้ว มือถือมันยังไม่ได้ถ่ายรูปกันง่ายแบบตอนนี้ ก็เลยไม่ได้ถ่ายไว้น่ะครับ แค่อยู่ในความทรงจำก็พอ 
ที่พูดมากสรุปง่ายๆ คือเสียดายยยยยยยยยยยยยยยย น่ะล่ะ โฮๆๆๆๆๆๆ

ปัจจุบันก็มีการนำงานเก่าของ BakeryMusic มาทำเป็นแผ่นเสียงมากมายหลายชุดเลยครับ 
แต่ถ้านับในยุคที่เป็นแผ่นเสียงแจกตามสถานีวิทยุ ก็น่าจะมีเพียงตามที่ผมบอกไปเท่านั้น 
ซึ่งหากท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติม ก็แจ้งได้เลยนะครับ ยินดีอย่างยิ่งเลยทีเดียว
โอกาสหน้าจะกลับมาแนะนำ CD อีกครั้ง จะเป็นศิลปินเบเกอรี่ท่านใด (จริงๆถ้าไล่กันตาม Timeline ก็คงพอทราบล่ะ 55) รอติดตามกันนะครับ  ^__^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่