ถังเก็บน้ำที่ต่อกับปั๊มน้ำมีไฟรั่ว ครับ

คือผมซื้อ ถัง แทงค์มาใหม่ ต่อเสร็จเปิดน้ำเรียบร้อย  เสียบปลั๊กปั๊ม รอน้ำเต็ม
ช่วงที่น้ำมาซัก เกินครึ่งถัง ผมเห็นว่าก๊อกน้ำที่ต่อกับปั๊มก็ยังไม่ไหล
เลยไปไล่เช็คดู แตะไปแตะมา ไปเจอกับวาล์วปล่อยน้ำทิ้งเข้า ไฟดูดจนสะดุ้งเลย ครับ

ทั้งๆที่ แตะจุดอื่นหรือแม้แต่ตัวปั๊มเองก็ไม่เป็นไร
ผมเอาไขควงวัดไฟมาวัด ไฟสว่างใกล้ๆกับที่เราเสียบกับปลั๊กไฟบ้านเลยครับ
ผมเลยถอดปลั๊กออก เดินสายดิน
ก็ยังมีไฟอีก(ถึงแม้จะถอดปลั๊กแล้วก็ตาม)
เลยลองเอามิเตอร์มาจิ้มกับวาล์ว อีกด้านจิ้มกับพื้นแถวๆนั้นดู
เหมือนไฟจะวิ่งอยู่ที่ 80-180 แล้วก็ลดลงเหลือ 10 กว่า แล้วก็หายไป
พอเอาเข็มออกแล้วจิ้มใหม่ ก็มักจะประมาณเดิมครับ
บางครั้งเอาไขควงวัดไฟจิ้มลากๆ ถึงกับ มีประกายไฟนิดหนึ่ง ก็มี
ที่เล่ามาคือ ถอดปลั๊กไปนานกว่า 30 นาทีแล้วนะครับ

ตัวแทงค์ไม่รู้จะแก้ยังไงเลย เก็บไว้ก่อนมาทำปั๊ม เปิดปั๊มฝั่งน้ำออก ออกดู พบว่าไม่มีน้ำเลย
แสดงว่า น้ำไม่เข้าถัง หรือ ปั๊มไม่ดูดน้ำเข้ามา(มอเตอร์ทำงานตลอดนะครับ แค่ไม่มีการตัด)
จึงลองเติมน้ำในถังให้เต็มดู ปรากฎว่า เสียบปลั๊กแล้วปั๊มทำงาน ก๊อกน้ำใช้ได้ปกติ

ลองเอาไขควงมาจิ้มที่วาล์วน้ำทิ้ง
คราวนี้ไม่มีไฟเลยครับ
ทั้งๆที่ก่อนหน้านั้น ไม่มีทีท่าว่าจะลดลงเลย

ผมจึงอยากขอความรู้เพิ่มเติมครับ ว่า
ลักษณะแบบนี้ เกิดขึ้นจากอะไรครับ
ทำไมตัวปั๊มไม่รั่ว กลับไปรั่วที่แทงค์
แล้วทำไม เราถอดปลั๊กไปแล้ว ไม่มีไฟเข้าแล้ว แทงค์ยังมีไฟ อีก ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่