ช่วยบอกวิธีการหารเลขที่มองง่ายๆ แล้วไม่สับสน ทีครับ.. ผมไม่รู้วิธีหาร ไม่เข้าใจที่เขาใช้สอนกัน

ถ้า ถามว่า ทำไมหารไม่เป็น ผมก็จะตอบไปว่า "จำไม่ได้แล้วครับ"

เกือบทุกสิ่งเกี่ยวกับ คณิตพื้นฐานลืมไปครึ่งหนึ่งแล้วครับ

ไปค้นหาวิธรแล้ว แต่ ส่วนใหญ่ มีแต่ คนพูดไม่รู้เรื่อง หรือ เพราะ ผมโง่เอง ที่ไม่เข้าใจ
จำได้ว่า ตอนเด็กทำเอง มันมีวิธีที่ง่าย ไม่ปวดหัว แบบ ที่เขาใช้สอนกันสมัยนี้ ที่อ่านแต่ล่ะคน เหมือน ยิ่งอ่านยิ่งโง่

ผมไม่เข้าใจเลย ว่าทำไมเขาสอนกันแบบนั้น ผมคิดว่า คนที่อ่านแล้วเข้าใจ คงไม่มีหรอก..

ขอบคุณมากครับ คุณหารเลขยังไง ไม่ใช่ตอบแบบ 100/5 = 2 น่ะ หารที่ใช้ได้จริงจัง.. เช่น 33/5 = 6.6 อะไรแบบนี้ล่ะ ที่ผมลืม
จำได้ว่า เขาเรียกหารเศษ มั้ง อยากคิดเอาเองด้วยไม่พึ่ง เครื่องคิดเลข แต่ วิธีที่ผมใช้ คือ คูณเลข  จนกว่าจะเจอ คำตอบที่ใช้
มันกินเวลานานไป วิธีนี้
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่