จะสอบครูผู้ช่วย เริ่มต้นยังไงดีคะ

สวัสดีค่ะ
พอดีจบศึกษาศาสตร์มาปี 60 แต่ไปทำงานเอกชนค่ะ
พอดีอยากเปลี่ยนสายอาชีพ มาเป็นข้าราชการ
แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดี มีคำถามประมาณนี้ค่ะ

1. ใบประกอบวิชาชีพ ได้มาตอนเรียนจบ หมดอายุเดือน มีนา ปี 65 ถ้าต่อออนไลน์ จะสามารถนำไปใช้สอบ ครูผู้ช่วยได้เลยไหมคะ / แล้วต่อออนไลน์กับไม่ออนไลน์ ข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ (ทราบมาว่าค่าปรับ 200 / เดือน) 

2. กำลังสับสน ระหว่าง สอบครู ท้องถิ่น กับ สพฐ ต่างกันอย่างไรคะ แล้วตัวหนังสือที่ต้องอ่าน เป็นข้อมูลชุดเดียวกันไหมคะ

3. รบกวนช่วยแนะนำ ที่ติว หรือหนังสือติวสอบค่ะ พอดีมันเยอะมาก ตาลาย ไม่รู้เอาแหล่งไหนดี (พอดีตกงานมาหลายเดือนแล้ว งบไม่เยอะ เลยคิดหนักว่าจะติวกับที่ไหนดีน่ะค่ะ

4. อยากได้คำแนะนำว่าต้องเตรียมตัวยังไงบ้างคะ พอดีตอนนี้ตกงานว่างงานมาก เลยคิดว่าจะเอาเวลามาอ่านหนังสือแล้วไปสอบ ถ้าไม่ติดค่อยหางานทำน่ะค่ะ (พอดีมีเงินสำรองแค่พออยู่ได้ไม่กี่เดือน) 

5. ถ้าเป็นเอกจีน คิดว่าลงสนามสอบไหนจะมีโอกาสติดมากกว่าคะ 

ถ้าท่านใดอยากแนะนำอะไรเพิ่มเติมบอกได้นะคะ 
อยากสอบข้าราชการให้ติดจริงๆ ค่ะ พอดี สมัครสอบ กพ ไม่ทัน
ตอนนี้สมองเป็น 0 เลยอยากรีบอ่านน่ะค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ _/|\_
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่