อยากขอความรู้เกี่ยวกับการเรียกร้องสินไหมจากประกันครับ

กระทู้คำถาม
ผมขี่รถจักรยานยนต์โดนรถกระบะตัดหน้า ผมชนโดยไม่ได้เบรคเลย บาดเจ็บสาหัส แขนหักสองท่อน ผ่าตัดดามเหล็ก กระดูกซี่โครงหัก หน้ากระแทกเข้าตัวรถคางกระดูกแตกปากด้านในฉีกขาดเหงือกฉีกและเส้นประสาทปริเวรปากล่างขาดทำให้รอบปากท่อนล่างไม่มีความรู้สึก ใบรับรองแพทย์ที่พักรักษาตัว 4 เดือน 20 วัน ตำรวจชี้รถกระบะเป็นฝ่ายประมาท ประกันจะจ่ายค่าสินไหมให้ผมแค่หนึ่งแสนบาท ซึ่งผมไม่ขอรับ อยากสอบถามว่าผมควรจะได้ค่าสินไหมอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
ผมได้ไปยื่นร้องเรียนที่ คปภ.ทาง จนท.เห็นใบแพทย์ที่หมอระบุผลการเสียหายจากเส้นประสาทขาดทำให้ใบหน้าท่อนล่างไร้ความรู้สึกส่งผลให้เกิดการน้ำลายไหลออกมาตลอดเวลากินข้าวก็ลำบากมักกัดปากตัวเองโดยไม่รู้ตัว ทาง คปภ.บอกว่าส่วนนี้ผมจะต้องได้ค่าชดเชยจาก พรบ.สามแสนห้าหมื่น ไม่รวมกับค่าสินไหมที่จะเรียกจากประกัน ผมอยากทราบว่าตรงนี้ผมจะได้จริงมั้ย และจะได้เลยหรือป่าว หรือว่าต้องไปรอรับพร้อมกับค่าสินไหมประกัน ซึ่งยังตกลงกันไม่ได้ เพราะผมกำลังให้ทนายฟ้องศาลอยู่ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่