คนที่ทำงานอยู่ที่ไม่ใช่บ้านเกิดตัวเอง คิดว่าจะกลับไปใช้ชีวิตยามเกษียณที่บ้านเกิดตัวเองไหมครับ

คือผมขอถามทั้งคนที่ไปทำงาน ใช้ชีวิตอยู่ทั้งใน กทม. จังหวัดเมืองใหญ่ๆ หรือจังหวัดอื่นๆที่ไม่ใช่บ้านเกิดตัวเอง ว่ามีแพลนจะกลับไปใช้ชีวิตยามเกษียณที่บ้านเกิดตัวเองไหมครับ ผมเห็นคนรอบตัวหลายๆคน รวมถึงดูรายการในยูทูปที่กลับมาใช้ชีวิต ปลูกผัก ทำฟาร์มที่บ้านเกิดตัวเอง ยิ่งช่วงโควิดที่ผ่านมาเทรนนี้ยิ่งบูมมากๆ บางคนยังอยู่ในวัยหนุ่มสาว ตอนโควิดตกงาน ก็กลับมาอยู่บ้าน พอเศรษฐกิจฟื้นตัว  ก็ไม่คิดจะกลับไปหางานอีก แล้วยิ่งในอนาคตไทยกำลังเข้าสู่สังคมผู้สูงอายุ คือถ้ามีทั้งคนที่กลับไม่กลับบ้างยังไม่คอยเปนไร แต่ถ้าคนส่วนมากกลับไปอยู่บ้านเกิดกันหมด ผมแอบกลัวว่า เศรษฐกิจของกทม. จังหวัดใหญ่ๆ จะชลอตัวลงมากไหม ที่แย่ไปกว่านั้นเมืองร้างจะยิ่งมากขึ้นไหมครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่