เพื่อนชอบยุยงให้ซื้อรถตามเขา และคอยแซะเราตลอดเวลา

สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆทุกคน วันนี้ผมมีเรื่องจะมาสอบถามและระบายครับ เรื่องมีอยู่ว่า...
คือผมมีเพื่อนอยู่คนนึง คนนี้ชอบยุชอบพูดกับผมว่าให้ซื้อรถตามเขา รถของเขาคือ Forza350 ส่วนตัวเราขับ Wave 125 อยู่ เพื่อนชอบพูดเหมือนเชิงแซะว่า "เวฟมันหมดยุคละเพื่อน เลิกขับเถอะ มาขับ Forza เหมือนกูดีกว่า ดูดีมีระดับกว่าเยอะ" แต่ว่าส่วนตัวผมชอบ Xmax ครับ และกำลังวางแผนว่าจะซื้อในเดือนนี้ แต่ไม่ได้บอกเพื่อน เพราะอยากจะดูปฏิกิริยาของเขาว่าเขาจะแซะเราไหม สรุปก็คือพูดเร้าและแซะเราอยู่เรื่อยๆเลยครับว่าให้ซื้อเพราะมันเท่กว่า พอเราพูดถึง xmax มันก็จะตอบกลับมาว่า "โห่ เสี่ยว อย่าไปเอาเลย" แล้วก็พูดว่า Forza ดีกว่าอย่างนู้นอย่างนี้ แล้วพยายามพูดให้ Xmax ดูแย่มากๆทั้งดีไซน์ของรถและสังคมของคนที่ขับรุ่นนี้ว่าเป็นเด็กแว้นซ์บ้าง ขับแบบ Herยิ้ม บ้าง คือผมแค่สงสัยว่าเขาต้องการอะไรจากผมอ่ะครับ คือผมก็ชอบของผมแบบนี้ ทำไมต้องมาว่ากันด้วย ผมต้องบอกไว้ก่อนนะครับว่าผมใส่หมวกกันน็อคเต็มใบ อุปกรณ์เซฟตี้ร่างกายตลอดครับ และผมอยากรู้ว่าคนประเภทนี้คือสิ่งที่เขาต้องการจากเราคืออะไรหรอครับ ให้เราซื้อรถตามเขาหรอ ถ้าไม่ซื้อจะเข้าสังคมกับเขาๆม่ได้อะไรอย่างงี้หรอ เพราะมันมีเพื่อนเขาอีกคนนึงขับ Forza เหมือนกัน พอเพื่อนคนนั้นมามันก็พูดเชิงแซะๆกับผมว่า "เนี่ยดูดิขนาดไอ...(ชื่อคนนั้น) มันยังขับ Forza เลย เลิกขับได้แล้วเวฟอ่ะ มันตกยุคแล้วเว้ย ต้องขับแบบพวกกูเนี่ย เดี๋ยวกูพาไอ...(ชื่อคนนั้น) ไปเข้ากลุ่มพวกกูด้วย กลุ่มพวกกูมีแต่คนขับ Forza" แต่เขาไม่เคยเอ่ยปากชวนผมเลย แต่ใจผมอ่ะชอบ Xmax ไม่ว่ามันจะพูดให้รถ Xmax มันดูแย่ขนาดไหน ผมก็ยังชอบอยู่ดีครับ พี่ๆคนไหนเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างครับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

คำถามที่อยากจะถามพี่ๆทุกคน

1.คนแบบนี้ต้องการอะไรจากผมหรอครับ?

2.ถ้าผมไม่ซื้อรถตามเขา คิดว่าเขาจะแซะผมมั้ยครับ

3.อยากรู้ว่าจริงๆแล้ว นิสัยเขาเป็นแบบไหนหรอครับคนประเภทนี้ คือ อยากให้เพื่อนมีรถเหมือนเขา พอเวลาไปไหนด้วยกันเขาก็จะได้ไม่ต้องอายว่าเราขับรถกระจอกๆ

4.คนแบบนี้เลือกคบเพื่อนเพราะรถใช่ไหมครับ

ปล. ผมทำงานและมีเงินเก็บเป็นของตัวเองแล้วครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่