"ไอต้าว" แปลความหมาย

กระทู้คำถาม
ท่านขุน ;   ไอต้าว    ท่านว่าความมันหมายถึงกระไรรึ...???
    ไอต้าว คือ ภาษาใต้ครับ ไว้พูดไอต้าว คือ ภาษาใต้ครับ ไว้พูดเชิง ประชด เช่น ไอก้าวนี้ (ก็เหมือนพูดว่าไอสัส นี้แบบหยาบน้อยๆ อะครับ)เชิง ประชด เช่น ไอตาวนี้ (ก็เหมือนพูดว่าไอสัส นี้แบบหยาบน้อยๆ อะครับ)

*(ส่วนตัวอิฉัน)แปลความหมายมิรู้ผิด/ถูกอย่างไรก็อย่าได้ถือสาหาความอิฉันเลยนะเจ้าคะ..

**ไอ้ต้าว!! ไอ้เจ้าหมาน้อย, ไอเจ้าลูกแมวเหมียวที่เราเลี้ยง เค้าไว้/
       เช่น ไอต้าวเอ้ยอยู่ไหน มากิน ข้าว.. ไอเจ้าลูกหมา, ไอ้เจ้าลูก แมวเหมียวมาหาแม่มา...เป็นต้น เค้าอาจจะไม่รู้ว่าเป็นชื่อเค้าแต่ เวลาเรียกเค้าก็มาหานะอาจเป็น เพราะธรรมชาติที่จดจำเสียงเราได้ ก้นึกไม่ออกด้วยว่าจะให้ชื่ออะไร
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่