ธุรกิจ ประเภท เป็นคนจัดหาโครงการ หรือ ขายงานโครงการ ให้อีกบริษัท จัดเป็น ธุรกิจ ประเภทไหน ครับ

สวัสดีครับ สมาชิก

คร่าวๆคือผม เปิดบริษัทมาสักระยะ เป็นการจดทะเบียนครบทุกประเภท ตามนิสัยการจ้าง บริษัท บัญชี ให้ช่วยเปิดบริษัทไว้ให้

แล้วช่วงหลังผม ได้มี การประสานงาน ช่วย ปั้นโครงการ ทั้งภาครัฐและเอกชน รวมถึง จัดหา ผู้รับเหมา ให้กับหน่วยงานนั้นๆ โดยผมไม่ได้เป็นคู่ถือสัญญา โดยตรงกับผู้ว่าจ้าง แต่จะถือสัญญาคู่ฉบับ กับผู้รับเหมาแทน โดยถ้าผู้รับเหมาได้งานนั้นๆ จะต้องจ่ายเป็นค่าที่ปรึกษาโครงการ เข้าบริษัทเป็นการว่าจ้างบริการ

แล้วเมื่อมันมีงานเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ ผมเลยต้องมา โฟกัส การเติบโดของธุรกิจแล้วว่า มันสามารถต่อยอดและเติบโตไปได้ในรูปแบบไหน บริษัทไหน ที่จะสามารถเอา model ธุรกิจ มาปรับใช้ได้บ้าง เพื่อเป็นจุดเริ่มต้นของการวางแผนงาน

จะเรียกว่า Broker หรือ Agent หรืออะไร?

เพราะตอนนี้สิ่งที่ผมทำ 
1> คิดโครงการ ให้กับองค์กร หรือหน่วยงานนั้นๆ เพื่อแก้ Pain point ต่างๆที่เกิดขึ้นในหน่วยงาน หรือนำแผนงานที่มีอยู่แล้ว มาออกแบบแล้วคิดเป็น โปรเจค และแผนดำเนินงานที่ชัดเจน เพื่อนำเสนอให้มีการดำเนินการ ตามกรอบเวลา
2> จัดหาผู้รับเหมา ที่เหมาะสม ให้ผู้ว่าจ้าง  โดยให้ผู้ว่าจ้าง ถือคู่สัญญาโดยตรง และทางบริษัทจะเข้าไปถือคู่สัญญากับผู้รับเหมาโครงการ ในการคิดค่าที่ปรึกษาโครงการต่างๆ ที่ผู้รับเหมาได้ดำเนินการ 
3> ช่วยประสานงาน ระหว่างผู้ว่าจ้าง และผู้รับเหมา ให้งานเสร็จเรียบร้อย และมีประสิทธิภาพ

ผมเลยอยากทราบว่า ผมจะหา model ธุกิจแบบนี้ จากบริษัทไหนดีครับ
ในกลุ่มธุรกิจขนาดเล็ก > ขนาดกลาง > ขนาดใหญ่ 
เพื่อดูเป็นแบบอย่างและแนวทาง 

ช่วยแนะนำด้วยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่