[SR] รีวิวที่พักหลวงพระบาง Souphattra Hotel | Luang Prabang

สะบายดี หลวงพระบาง ยิ้ม
ทริปเที่ยวลาวครั้งแรกของเราต้อนรับปีใหม่
(ช่วงเวลา 20-23 มกราคม 2023)

หลวงพระบาง ขึ้นชื่อว่าเป็น World Heritage City
เป็นเมืองน่ารักทางตอนหนือของประเทศลาวค่ะ
มีแม่น้ำสองสายบรรจบกัน ทั้งแม่น้ำโขงและแม่น้ำคาน
ทำให้เมืองนี้วิวดีสุดๆไปเล่ย ด้วยขนาดเมืองที่กระทัดรัดและอากาศดี๊ดี
ทุกคนเลยชอบมาพักผ่อน ใช้ชีวิต Slow life ปั่นจักรยานกันที่นี่

ทริปนี้เราจะมารีวิวที่พักเปิดใหม่ชื่อว่า " SOUPHATTRA HOTEL " 
เราเลือกพักที่นี่แล้วประทับใจมากๆเลยอยากเก็บบรรยากาศมาเล่าให้ทุกคนได้ฟังกันน้า ยิ้ม 

" SOUPHATTRA HOTEL " 
เป็นโรงแรมระดับ 4 ดาว ที่เปิดให้บริการไม่นานมานี้ โรงแรมอยู่ห่างจากโซนตลาดออกมาประมาณ 900 เมตรค่ะ
ถือว่าเป็นโซนที่ Private สุดๆเหมาะแก่การพักผ่อนอย่างเต็มที่เล่ย เราไปถึงกันช่วงเย็นวันที่ 20 มค.66
จากสถานีรถไฟมีรถตู้มาส่งถึงหน้าโรงแรมเลยค่ะ พอมาถึงก็ทำการ Check-in กันก่อนเลย

อันนี้จะเป็นโซน LOBBY พี่ๆพนักงานต้อนรับจะเตรียม Welcome Drink
กับผ้าเย็นๆไว้ให้เช็ดมือกันระหว่างรอรับกุญแจค่ะ
หลังจากทุกอย่างพร้อมก็จะมีพี่ๆเดินนำเราไปโซนต่างๆ
แต่พอดีเรามาตอนเย็นแล้วก็มุ่งตรงเข้าห้องพักกันเล่ย ตื่นเต้นๆ 

เราเลือกพักที่ห้อง POOL VIEW ROOM ค่ะ เป็นห้องที่มีโซนระเบียงส่วนตัว
และสามารถมองเห็นวิวสระว่ายน้ำได้อย่างใกล้ชิด พี่ๆเดินนำเรามาส่งถึงหน้าห้อง
และแนะนำอุปกรณ์ต่างๆ แนะนำให้จองห้องชั้น1 นะคะทุกคนเพราะเดินมาไม่ไกลสะดวกสุดๆเลย 
เราได้ห้องนี้ค่ะ 4103 ห้องสวยมากกกกกกก ตกแต่งด้วยสไตล์โคโลเนียลและกลิ่นหอมมากกกด้วย
ที่นี่เลือกใช้กลิ่นมิ้นท์ค่ะ ให้ความรู้สึกสดชื่นมากๆตั้งแต่เข้ามาในห้องเลย 

คืนนี้ขอตัวพักผ่อนก่อนน้า เดี๋ยวพรุ่งนี้เช้าจะพาทัวร์รอบๆโรงแรมกันค่ะ

นี่เลยยยยยยย! ไฮไลท์ของห้องเราค่า เปิดมาจะเจอวิวนี้เลย 
มองออกไปเจอสระว่ายน้ำ อากาศดีสุดๆเลยค่ะ 
ตรงระเบียงสามารถออกไปนั่งเล่นกับบรรยากาศเช้าๆที่หลวงพระบาง
ช่วงนี้อากาศยังหนาวๆประมาณ 16-18 องศาค่ะ ดีมากๆเลยค่ะ 

....
อาบน้ำแต่งตัวกันเรียบร้อยเราก็มาเดินชมบรรยากาศรอบๆโรงแรมกันค่ะ
มีสนามหญ้าเล็กๆด้านหลังด้วย และก็สระว่ายน้ำสีฟ้าสดใส

เดินเล่นเพลินๆ ก็จะมีพี่ๆพนักงานคอยกล่าวทักทายเราด้วยคำว่า สะบายดี ยิ้ม 
ที่แปลว่าสวัสดีค่ะ พร้อมกับเชิญให้เราไปทานอาหารเช้าภายในโซนห้องอาหาร
มาดูกันค่ะว่าวันนี้เราจะกินเมนูอะไรดีน้า 

มาค่า ตอนนี้เลือกไม่ถูกเลยว่าเริ่มจากอะไรดีน้า น่ากินไปหมด แอบกระซิบก่อนว่า
ครัวซองค์กับเนยที่นี่เป็นสิ่งที่ห้ามพลาดนะคะ! เพราะว่าหอมมาก
กินคู่กันแบบอร่อยๆสุด ส่วนเมนู Main dish จะมีพี่ๆเดินมารับออร์เดอร์ที่โต๊ะค่ะ
มีให้เลือกประมาณ 5 เมนูตามนี้เลย ของเราเลือกเป็น Egg-Benedict 
อร่อยมากๆแนะนำๆๆ ส่วนของแฟนเราเลือกเป็น "เฝอ" หรือก๋วยเตี๋ยวเนื้อค่ะ

กินมื้อเช้าเสร็จก็ได้เวลาเดินเล่นรอบๆที่พักกันต่อค่ะ ใครอยากนั่งชิลๆริมสระน้ำก็ได้เลยน้า
ลองพกหนังสือดีๆซักเล่มมาอ่านกันค่ะ เพลินๆบรรยากาศดีมาก

จริงๆแล้วที่ Souphattra Hotel มีโซนที่เป็นบริการสปา มีบริการนวดผ่อนคลายแบบต่างๆ
แล้วก็มีห้องประชุมสัมมนาด้วยนะคะรองรับการประชุมได้หลากหลาย
สำหรับผู้เข้าร่วมก็สามารถเข้าพักที่โรงแรมและใช้เวลา Relax ได้เลย
หลังจากการทำงาน เรียกได้ว่าครบ จบ ในที่เดียว
ขออนุญาตใช้รูปประกอบจากทางโรงแรมมาให้ดูกันนะคะ 

สำหรับใครที่สนใจหาที่พักสะดวกสบายในหลวงพระบาง เราขอแนะนำที่นี่เล่ยยย
เราว่าคุ้มค่ากับราคามากๆ ได้รับบริการที่ดีให้เราได้พักผ่อนอย่างเต็มที่ แนะนำๆค่ะ 
เราขอแปะลิ้งเวปไซต์ของทางโรงแรมไว้ให้ดูด้วย ลองกดดูได้ตามนี้น้า
Official Website 
https://www.souphattra.com/
Facebook Fanpage 
https://web.facebook.com/Souphattra
ชื่อสินค้า:   Souphattra Hotel
คะแนน:     

SR - Sponsored Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ SR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง โดยได้รับส่วนลดหรือสิทธิพิเศษจากเจ้าของสินค้าเพื่อแลกกับการรีวิว
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่