เราควรจะเรียนภาษาอังกฤษกับเจ้าของภาษาเท่านั้นหรือเปล่าครับ

ผมกำลังจะลงเรียน English Conversation Course ครับ ส่วนตัวพอพูด สื่อสารได้บ้าง แต่อธิบายหรือพูดคุยในแบบลึกลงในรายละเอียด ยังไม่ได้ดี Grammar ก็ไม่เป๊ะ รวมถึงพวก idioms ต่างๆก็ยังนำเคยมาใช้ได้น้อย  จริงๆตอนนี้ผมเรียนกับครูอเมริกันคนนึงอยู่ประจำ แบบปูพื้นฐานใหม่ แต่เหมือนไปได้ช้าๆ เพราะครูท่านอายุเยอะ ก็จะไปแบบเนิบๆ และด้วยราคาต่อ ชม แพงนิดนึงตามค่าเงิน  เลยจะสอบถามว่า  ถ้าผมเลือกเรียนกับครู Non-Native เช่น  Filipino แต่อัดชั่วโมงเยอะ เน้นพูดบ่อยๆเกือบทุกวัน ควบกับครูอเมริกัน  ผมจะติด accent ครูปินไหม เพราะดูคลิปแนะนำคัว บางคนก็จะแปะแต่ไม่ลื่นไหลเหมือนอเมริกัน  หรือมีข้อดี (ถูกกว่าต่อชม) หรือข้อเสียยังไงบ้างครับ หรือควรเลงทุน ชม กับครู Native จะดีกว่าในระยะยาว วางแผนว่าจะเรียนไปทั้งปี เพื่อใช้กับธุรกิจของตัวเองที่ลูกค้าจะเป็นคนอเมริกันเป็นหลักครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่