พบน้ำรั่วซึมบริเวณคาน แต่หาจุดรั่วไม่เจอ ทำยังไงได้บ้างคะ?

พบน้ำรั่วซึมบริเวณคาน ตามภาพค่ะ เป็นห้องน้ำชั้นบน ซึมมาที่ห้องน้ำชั้นล่าง ตรงกัน เราไม่ใช้ ห้องน้ำชั้นบน มา 1 สัปดาห์ ยังพบปัญหาอยู่ ทำยาแนวใหม่แล้ว ก็ยังพบปัญหาอยู่ ขอรบกวนถามดังนี้ค่ะ
1. จะตรวจสอบอย่างไรได้อีกบ้างคะ?
2. เพราะเป็นบริเวณคาน จึงกังวล เรื่องการเจาะบริเวณนี้ พอมีคำแนะนำมั้ยคะ?
3. พอจะมีช่างแนะนำบ้างมั้ยคะ?

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ /\
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เช็คให้ได้ก่อนว่ามาจากน้ำประปา หรือจากท่อน้ำทิ้ง

ถ้าเป็นรั่วจากน้ำประปา
ตัวอย่างที่หมู่บ้านผมนะ เจอกันแทบทุกหลังเลย
คือ ข้อต่อสต๊อปวาล์ว ข้อต่อก๊อกน้ำ ที่ฝังอยู่ในผนัง ใช้ของเกรดต่ำ ทำให้ขึ้นสนิมจนผุ
ทำให้น้ำรั่วซึมไหลเข้าไปในผนัง แล้วรั่วซึมเข้าไปในผนังชั้นล่าง เปียกฝ้าเพดาน
โดยไม่ซึมออกมาให้เห็นตรงสต๊อปวาล์ว หรือก๊อกน้ำ ในห้องน้ำ

วิธีแก้คือต้องถอดเปลี่ยน ไปใช้รุ่นที่เป็นสแตนเลส หรือทองเหลือง แพงหน่อยแต่ไม่เป็นสนิม
ตอนถอดเปลี่ยน ต้องเตรียมดอกถอนก๊อกเกลียวซ้าย กะก๊อกใหม่หรือจุกอุดท่อไว้ด้วย
เพราะมีโอกาส 50 50 ที่ข้อต่อของก๊อกหรือสต๊อปวาล์ว จะหักคาผนัง
ต้องใช้ดอกถอนที่ว่า หมุนออก

ข้างบ้านผม (ทาวน์เฮาส์) ช่างที่มาทำให้ ไม่รู้จักดอกถอนเกลียวซ้ายที่ว่า
ใช้วิธีทุบสกัดผนังออก จนผนังบ้านผมฝั่งที่ทำห้องน้ำเพื่อนบ้านทะลุเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่