ไหว้เจ้า ขอพร สะเดาะเคราห์ที่... ศาลเจ้าเสียนหลอไต้เทียนกง บางปู :)

xīn zhèng rú yì xīn nián fā cái 🎋
ปีใหม่ขอให้ทุกอย่างสมหวัง ขอให้ร่ำรวยๆ ค้าบ 🧧
มาช้า แต่มานะ... ยิ้ม

หลังจากไหว้ตรุษจีนที่บ้าน และจัดการหั่นเป็ดกับไก่แจกทุกคนเสร็จแล้ว ก็กระโดดขึ้นรถให้คุณสามีพาไปไหว้ศาลเจ้า สะเดาะเคราะห์รับปี 2023 ต่อเลยค่ะ

ใดๆ คือ... ถึงหน้าไม่หมวย แต่ได้อั่งเปาจากก๋งอยู่ค่ะ 😆🧧ความคมเข้มของสาวใต้ล้ำเกินความจีนค่าาาา 555

ปีนี้ เรามาไหว้ที่ ศาลเจ้า5พระองค์-เสียนหลอไต้เทียนกง-บางปู 泰國𨗴邏代天宮 ที่บางปู สมุทรปราการค่ะ เลยเมืองโบราณมานิดนึง ~400 ม. ก็จะเจอค่ะ
ปล. แป้งขอลงรูปไม่ค่อยเยอะนะคะ เพราะหลายรูปถ่ายติดคนอื่นด้วยค่ะ 👉👈

🧧 มีจุดไหว้ตามลำดับ โดยจะมีจุดรับธูป 2 จุดค่ะ จุดแรกก่อนไหว้ฟ้าดินจะหมดพอดีที่จุดเจ้าแม่กวนอิม แล้วก็ขอรับอีกชุดเพิ่มได้จากเจ้าหน้าที่ศาลเจ้า ก็จะครบทุกจุดพอดีค่ะ

🙏 เริ่มต้นจากไหว้ฟ้าดิน
🙏 เทพโหงวหวังยิ้ม (เทพเจ้าตระกูลทั้ง 5)
2 จุดนี้ปักกระถางธูปเดียวกันค่ะ

🙏 เทพเจ้าจงจินหู่ - ขอพรเรื่องงาน การเรียน การสอบ

🙏 เทพเจ้าเฉินหวังเหย่ - ขอพรเรื่องความมั่นคงในชีวิตหรือการงาน

🙏 ไท่ส่วยเอี๊ยะ - ขอพร สะเดาะเคราะห์ เสริมชะตา

🙏 พระโพธิสัตว์กวนอิม

🙏 องค์แป๊ะกง - ชี้นำแนวทาง ปัญหาทุกข์ใจ

🙏 เจ้าแม่บังเกิดเกล้า - ขอลูก

🧧 คนที่เกิดปีชง ฝากชื่อเขียนบนโคมไฟ เสริมดวงชะตาได้ค่ะ แล้วจะได้เหรียญเสริมมงคล สะเดาะเคราะห์ประจำปีมาบูชา จะพกใส่กระเป๋า หรือวางบนหิ้งก็ได้

🧧 ถ้าใครอยากถ่ายรูปโคมไฟสวยๆ แนะนำให้ไปตอนกลางคืนนะคะ โคมไฟสวยๆ เพียบเลยค่ะ 📸
ส่วนทางนี้ ได้แค่รูปตอนกลางวันมาค่ะ

🧧 ระบบจัดการของศาลเจ้าที่นี่ดีมากๆ เดินง่าย เป็นระเบียบ มีเจ้าหน้าที่คอยให้คำแนะนำทุกจุด

🧧 ที่จอดรถเยอะและกว้างขวาง ถ้าจอดในลานข้างหน้า มีรถกอล์ฟรับส่งให้ค่ะ

จบแล้วค้าบ
ขอบคุณนะคะ miniheart

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่