ข่าวฆ่าอุเทนถวายดับข้างถนนถ้าสมมุติว่าเพื่อนที่มาด้วยเค้ามีปืนติดตัวแล้วยิงคนสวนกลับไปตายคาที่ทั้งหมด2คนจะติดคุกไหมครับ

ขอถามคนที่เป็นนักกฏหมาย นะครับ
ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ จาก ข่าวข้างล่างนี้ เมื่อ 4-5 วันก่อนนะครับ
https://www.thairath.co.th/news/crime/2605588
คือผมสงสัยนะ ในทางกฏหมายนะครับ  คือผมเห็นจากผ่านข่าว วงจรปิด เด็กอุเทนถวาย เดินกันมา 2 คน นะครับ.....และคนร้ายขี่มอเตอร์ไซด์ กันมา 2 คนเหมือนกัน     ถ้า เพื่อนเด็กอุเทนถวาย ที่มาด้วยคนนั้น เอาปืนพกที่อยู่ในที่คาดเอว  ยิงสวน คนร้ายที่ขี่มอเตอร์ไซด์ขับเข้ามา ยิงตาย เสียชีวิตคาที่ทันที ทั้งหมด 2 คน ณ.เวลานั้นที่ยิงสวนกลับไป โดยมีหลักฐานของกล้องวงจรปิด และ คนที่อยู่ในเหตุการณ์ นั้น นะครับ    คือผมสงสัยว่า เพื่อนเด็กอุเทนถวาย  จะโดนจับติดคุก หรือ โดนประหารชีวิตไหมครับ คือ ถ้าสมมุติว่า  

(1) ปืนที่ใช้ยิงคนร้ายเป็น  *** ปืนถูกกฏหมาย มีทะเบียนปืน***
(2) ปืนที่ใช้ยิงคนร้ายเป็น *** ปืนเถื่อน ปืนประดิษฐ์ผิดกฏหมาย ไม่มีทะเบียนปืน อะไรทั้งสิ้น ***  
ขอถามผู้ที่รู้กฎหมายด้วยนะครับ  ทุกวันนี้สังคมไทยอยู่ยากจริงๆๆ ความปลอดภัยในชีวิต และ ทรัพย์สินของคนไทยอย่างเราๆๆ ท่านๆๆ นี้หาแทบไม่ได้แล้วนะครับ เพียงแค่เดิน บนทางเท้าบนข้างถนน ก็ถูกยิงตายได้  ขอบคุณทุกท่านมากๆๆๆๆๆๆ ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่