เป็นผู้ชายที่เสียงและสำเนียงไม่แมน ทำยังไงดีครับ

ผมมีปัญหานี้มาตั้งแต่สมัยเรียน ตอนเข้ามหาลัย เจอเพื่อนใหม่ ทุกคนคิดว่าผมไม่แมน
แต่พอรู้จักจริง ๆ ถึงรู้ว่าผมก็ผู้ชายปกติ แค่เสียงฟังดูไม่แมน

ทั้งเพื่อน ทั้งแฟน ตอนนี้ทุกคนเข้าใจ ไม่ก็ชินแล้ว ว่าเสียงกับสำเนียงผมเป็นแบบนี้

แต่พอต้องทำงาน เจอผู้คน พูดคุยอะไรที่มันเป็นทางการ ผมรู้สึกไม่มีความมั่นใจในการพูด
เริ่มรู้สึกว่าหลัง ๆ ตัวเองเริ่มพูดน้อยลงในที่ทำงาน เพราะไม่มั่นใจในเสียงตัวเอง

ทั้งที่จริง ๆ แล้ว อยู่กับเพื่อน กับแฟน คนที่สนิท ผมจะเฮฮา และพูดได้ปกติเหมือนคนอื่น

ตอนนี้อยากปรึกษากับผู้เชี่ยวชาญ หรือหมอ หรือใครสักคนที่สามารถแก้เรื่องเสียงและสำเนียงการพูดได้
เพื่อจะได้มีความมั่นใจในการพูดมากขึ้นครับ
แต่ไม่รู้เลยครับ ว่าเรื่องแบบนี้ ต้องติดต่อ หรือปรึกษากับใคร ที่ไหน

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่