Public IP Address สำหรับ VPN

กระทู้คำถาม
ผมเคยใช้ True ตั้งแต่ ADSL VDSL จนเป็น cable ที่บ้าน เจอปัญหาความเร็วต่ำบ่อยมาก เลยเปลี่ยนไปเป็น 3BB Fiber ประทับใจมาก ไม่ค่อยมีปัญหา  ถ้ามีก็แก้ไขได้รวดเร็วมาก  ต่อมาเปลี่ยนไปใช้ BYOD ของ AIS Fibre ก็ใช้ได้ แต่ก็รู้สึกว่าจะด้อยกว่า 3BB เล็กน้อย

เวลานี้เรามีปัญหามิจฉาชีพเยอะ จนผมกลัว WIFI ตามที่สาธารณะหรือแม้แต่โรงแรม อยากใช้ router ที่บ้าน (Asus XT8) เพื่อเป็น VPN server  ติดปัญหาที่ AIS Fibre จะคิดเพิ่มเดือนละ 200 เพื่อให้ public IP Adress  อีกวิธีที่ผมใช้คือซื้อ Surfshark VPN เดือนละ 60 กว่าบาท ก็ใช้ได้ดีมาก ยังสามารถเปลี่ยนประเทศเพื่อเปิด YouTube บางอย่างได้

ไม่ทราบว่าเพื่อนสมาชิกพอจะแนะนำเจ้าไหนที่ดีและให้ public address ฟรีไหมครับ หรือมี VPN ฟรีที่ใช้กับ private address ได้บ้าง  ไม่งั้นคงต้องใช้ Surfshark ต่อ ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
เราเตอร์ ASUS รองรับ VPN แบบ OpneVPN อยู่ ฉะนั้นจึงไม่จำเป็นต้องเสียเงินเพิ่ม 200 บาทเพื่อขอใช้งานตัว Public IPv4 ครับ

เพราะ VPN ชนิดนี้สามารถเปลี่ยนเลข port ให้ตรงกับระบบ TH-DDNS ของ AIS ได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่