เราส่งบุญไปช่วยคนอื่นได้จริงหรือ?

กระทู้คำถาม
เป็นอันรู้กันนะครับ ว่าตอนนี้มีการส่งบุญให้ท่านผู้ใด

ผมสงสัยว่าเราทำบุญแล้วยกให้คนนั้นคนนี้ หรือนั่งสมาธิ บวช
เพื่อส่งบุญได้จริงหรือ แล้วจะมีผลมากน้อยเพียงใด
อันนี้ผมหมายถึงเป็นกรณีส่งให้คนเป็นนะครับ

เมื่อหลายปีก่อน ผมเลี้ยงลูกแมวป่วยโดนแม่ทิ้ง อาการมันดูแย่มาก
คืนนั้นผมนอนไม่หลับเลยนั่งสมาธิ จากนั้นก็คิดในใจว่า
'ขอให้ผลบุญที่ข้าพเจ้าเคยทำมาทั้งหมด จงช่วยให้น้อง_ปลอดภัย'​
ตอนเช้ามืดลงมาดูลูกแมว ก็พบว่ามันแน่นิ่งไปซะแล้ว

หลายวันต่อมาผมก็คิดว่า มันป่วยตายของมันเองอยู่แล้ว
หรือเป็นเพราะ... แต่คงไม่ใช่หรอกน่ะ
จากนั้นก็ไม่เคยคิดจะทำอะไรแบบนี้อีกเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่