สงสัยเกี่ยวกับกลไกล ค่ายสำนักพิมพ์ ครับ

ขอถามแบบโง่ๆนะครับ ทำไมมังงะที่เค้ารีปริ้นเป็นหนา ถึงใหญ่กว่ากันมากๆเลยครับ ทั้งๆที่แค่เปลี่ยนกระดาษใหม่ เพราะเท่าที่ผมสังเกตุดูกระดาษก็ดูไม่ได้หนากว่าอันเก่าเท่าไร่ แล้วเค้ามีวิธีการอะไรยังไงครับถึงได้ทำให้หนาได้เยอะขนาดที่ว่าเหมือนเพิ่มเนื้อหาแต่จริงๆไม่ได้เพิ่ม เช่น บลีชที่เล่มพิมพ์เก่ามันบ๊างบาง พอรีปริ้นแล้ว หน๊าหนา ก็เลยเกิดข้อสงสัยครับ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่