ช่างเชื่อม vs ช่างเทคนิคอุตสาหกรรม ดีครับ

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมเรียนอยู่ปวส 2
สาขาเทคนิคอุตสาหกรรมครับ 

ตอนนี้ผมฝึกงานอยู่เป็นตำแหน่งฝ่ายผลิตที่โรงงานแห่งหนึ่ง ฝึกงานทั้งหมด 10 เดือนครับ 2 เทอม

ตอนนี้ใกล้จะจบแล้วครับ ผมมีความชอบทางด้านงานเชื่อม ผมเชื่อมไฟฟ้าเป็นครับ แต่อยากจะเดินสายเชื่อมเป็นมืออาชีพเลยครับ

แต่ไม่ได้จบช่างเชื่อมโดยตรง พี่พี่ว่าผมจะไปช่างเชื่อมหรือไปช่างเทคนิคอุตสาหกรรมทำงานเกี่ยวกับการผลิตสิ่งของในโรงงาน ตอนนี้ผมฝึกงานผลิตเกี่ยวกับพลาสติกครับ งานหนักบ้างไม่หนักบ้างเป็นบางวันครับ แต่ผมมองว่าช่างเชื่อมหนักมากแต่ผมชอบครับ

ส่วนตัวจะไปเรียนต่อในระดับปริญญาตรีสาขาวิศวกรรมอุตสาหการ แต่ก็มีปัญหาด้านการเงินที่ไม่ค่อยดีก็เลยว่าจะดรอปไปก่อน 1 ปี

พี่ๆมองว่าช่างเชื่อมกับช่างเทคนิคอุตสาหกรรมเดินสายการผลิต ในอนาคตจะเป็นยังไงครับ ในกรณีที่ผมไม่ได้เรียนต่อและเรียนต่อจะสามารถนำช่างเชื่อมและช่างเทคนิคไปต่อยอดในระดับปริญญาตรีได้แบบไหนจะดีกว่ากันครับ 

ใจผมอยากเป็นช่างเชื่อมที่ต่างประเทศครับแต่ก็ไม่รู้จะฝันไปเยอะหรือเปล่าครับ อีกสาขาหนึ่งที่ผมมองคือวิศวกรรมการเชื่อมครับแต่ก็ปล่อยให้เป็นเรื่องของอนาคตตอนนี้ก็ยังคิดไม่ออกว่าจะเดินใส่อะไรดีครับแต่ที่ผมดูมองว่าช่างเชื่อมขาดตลาดเยอะเหมือนกันครับถ้ามีฝีมือเงินเดือนก็ไม่น้อยเลยนะครับ 

พี่พี่ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ
ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับผม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่