การถามหา “สถานะ” หรือคำถาม “ตกลงเราเป็นอะไรกัน” ควรถามมั้ยคะ หรือเป็นสิ่งที่รู้กันอยู่แล้ว?

คุณมีความคิดเห็นอย่างไรคะ
ว่า การถามหา “สถานะ” หรือคำถามที่ว่า “ตกลงเราเป็นอะไรกัน”
เป็นคำถามที่จำเป็นต้องถามมั้ยคะ ควรถามหรือเปล่าคะ?

หรือ ไม่ควรต้องรอให้ถาม
มันควรจะกำหนดไว้ตั้งแต่แรกของการเริ่มความสัมพันธ์ ว่า จีบนะ, ขอเป็นแฟนนะ, คบกันนะ 

หรือว่า... ไม่ต้องบอก ไม่ต้องถามอะไร
แค่การแสดงออกก็น่าจะชัดเจนเพียงพอแล้ว 
ซึ่งในกรณีนี้ อาจเกิดข้อผิดพลาดตรงที่... อีกฝ่ายไม่ได้คิดอะไร แต่อีกคนหลงคิดไปไกลเสียแล้ว 

บางคนอาจกังวลว่า การตั้งคำถาม "ตกลงเราเป็นอะไรกัน" อาจพาไปสู่ดราม่าก็เป็นได้
... เข้าเพลง อยากรู้ แต่ไม่อยากถาม ...กลัวรับมันไม่ไหว 

เพี้ยนกริบ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่