ควรพอแค่นี้กับครอบครัวไหมคะ?

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ ดิฉันอายุ19ปี  คือตามหัวข้อกระทู้คือ  ควรพอกับครอบครัวไหม ครอบครัวที่พอคือพ่อค่ะ เราอยู่กับพ่อตั้งแต่เด็กพ่อกับแม่เลิกกัน  คืองี้ พ่อเราติดหนี้ธกสประมาณ78,000บาทค่ะเป็นเวลา20ปีไม่เคยใช้เลย  และให้เหตุผลว่า กู้เงินมาเพื่อเลี้ยงเรา แต่ทางแม่บอกว่าพ่อยืมเงินนั้นมาเล่นพนัน ปัจจุบันพ่อยังเล่นพนันค่ะ  เรามีแฟนเป็นคนต่างชาติและได้หมั้นเพื่อใช้หนี้ให้พ่อเป็นเงิน100,000บาท  ตามจริงไม่ได้อยากหมั้นแต่ทางพ่อและแม่เลี้ยงบังคับ  ที่ว่าพอคือเราเหนื่อยค่ะ  เราหมั้นได้1ปี หลังจากนั้นพ่อมาบอกเราอีกว่าไปยืมเงินมาเมื่อนานมาแล้วอีก30,000 ตอนนั้นพ่อเป็นคนติดการพนันมากๆจนครอบครัวทางพ่อไม่อยากเจอหน้า  หลังจากนั้นที่พ่อบอกว่ามีนี้อีก  พ่อพยายามบอกให้เราขอเงินกับแฟนค่ะ เราลำบากใจเราคิดว่าที่ผ่านมาเราให้มากพอแล้ว  ตอนที่เราอายุ12  พ่อพึ่งมีแฟนใหม่ และไม่มีเงิน  บอกให้เราออกจากโรงเรียน และพยายามให้เราแต่งงานกับเพื่อนพ่อที่อายุเท่าๆกับพ่อ  ตอนนั้นเป็นครั้งแรกที่อยากฆ่าตัวตายค่ะ จนถึงปัจจุบันมันเริ่มมากขึ้นค่ะ  ทางพ่อกดดันให้เราพยายามหาเงินมาใช้หนี้ให้ เขาให้เหตุผลมาว่าที่ผ่านมาเขาเลี้ยงดูมาอย่างดี จริงหรอคะ ที่ผ่านมาเราเจ็บช้ำน้ำใจเพราะเขาทำสิ่งที่แย่กับเรา และ1คำที่แม่เลี้ยงพูดกับเพื่อนพ่อคือ  "มันยังเด็กแต่งงานมีผัวตอนนี้ไปนั้นแหละ  เดี๋ยวในอนาคตค่อยหาใหม่" เข้าใจไหมคะ? เราอายุ12แต่ต้องได้ยินคำนั้นและพ่เห็นด้วยกับมัน จนครอบครัวทางพ่อรู้เรื่องและพาเราออกมาไปอยู่ด้วยรู้สึกขอบคุณมากค่ะ  กลับมาปัจจุบันพ่อขอเงินเราค่ะ  เราทำงานเดือน9พันกว่าหาเลี้ยงตัวเราเอง เราไม่อยากพึ่งแฟนและไม่อยากขอเเฟนเพราะส่วนตรงนี้มันไม่เกี่ยวกับเขามา  ซึ่งคนต่างชาติไม่มีประเพณีแบบนี้ เวลาแฟนมาพ่อมักจะพูดเรื่องเงิน  และทุกๆที่แฟนมาเราได้ให้เงินพ่อทุกครั้งค่ะ  ไม่มาก  สำหรับเขาแต่เยอะสำหรับเรา ปีหน้ามีแพลนจะไปอยู่กับแฟนและต้องใช้จ่ายเยอะมากๆ เราไม่รู้จะทำไง  ควรพอแค่นี้กับพ่อไหม  เราไม่ได้ขอเงินเขา7ปีแล้วค่ะ  ที่ผ่านมาเรากิ้นรนด้วยตัวเองมาตลอด  เหนื่อยมาก  ขอโทษนะคะอ่านแล้วอาจจะงงๆหน่อย😅
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่