ทุกคนคิดยังไงกับ homeless ,การขอทาน บ้างค่ะ?

โดยส่วนตัวไม่ได้รังเกียจหรืออะไรค่ะ แค่มองว่าสงสารค่ะที่ต้องลำบากแบบนี้ แค่เราเองมีงานทำมีบ้านอยู่ยังใช้ชีวิตลำบากเลยแล้วเค้าจะลำบากขนาดไหน
แต่เรามาลองมองถึงปัญหาที่เกิดขึ้น เรานับถือนะบ้างคนต่อให้ไม่มีที่อยู่ไม่มีงานทำยังพยายามเก็บของขายหรือหาอะไรทำ แต่บ้างคนก็คือนั่งขอทานหวังว่า
จะมีคนให้เงินแต่เราก็ไม่รู้ถึงสาเหตุเค้าว่าอาจจะทำทุกทางแล้ว แต่เรามองถึงว่าทำไมหน่วยงานถึงไม่แก้ปัญหาจากต้นเหตุ จะมองว่าโลกสวยก็ได้ค่ะ แต่ลองคิดกลับกันนะว่าถ้ารัฐจัดสรร ในการสร้างงานสร้างอาชีพให้คนพวกนี้ แทนที่เค้าจะคิดว่ามานั่งขอทานได้เงินแต่เปลี่ยนมาอาชีพทำงานหาเงินได้เยอะขึ้น ดีกว่ามานั่งแจกเงิน หรือการทำทานแบบระบบอุปถัมภ์แบบนี้เยอะเลย แต่ก็ไม่ได้อยากคาดหวังกับรัฐชุดนี้เท่าไรแล้วค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่