เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

kerry ทำแบบนี้ได้หรอ?

เรื่องมีอยู่ว่า ผมสั่งของในแอพลาซาด้า ซื้อเป็นนมสำหรับเด็กยี่ห้อหนึ่ง โดยสั่งทั้งหมดเป็นจำนวน 5 กล่อง โดยแบ่งเป็น 2 ลัง 1 ชุด และ 3 ลัง 1 ชุด จากร้านในลาซาด้า ซึ่งทางร้านก็ส่งให้ตามปกติ รอของประมาณ 3-4 วัน ซึ่งเราก็ไม่ได้อะไร แต่เรื่องมันเกิดประมาณวันจันทร์ที่ 28/11/2565 คือทางขนส่งเคอร์รี่มาส่งของครับ แต่นำมาส่งแค่ 1 ชุด คือ 2 ลัง ก่อน โดยให้เหตุผลว่า อีก 1 ชุดที่เหลือ คือ 3 ลัง ลืมเอาขึ้นรถมาด้วย แล้วจะนำส่งอีกครั้งในวันถัดไป พอมาวันที่ 29/11/2565 ก็ยังไม่ส่ง ตัวผมเองเลยโทรหาพนักงานขับรถขนส่งที่ให้เบอร์ไว้ ซึ่งเขาไม่ได้รับ จึงโทรหา 1217 ของเคอร์รี่แทน เพื่อแจ้งว่ายังไม่ได้รับของ โดยทางเคอร์รี่ 1217 ก็รับเรื่องและดำเนินต่อให้ วันที่ 30/11/2565 ผมรอจนเย็น ก็ยังไม่มาส่ง ผมจึงโทรไปที่ 1217 อีกครั้ง ทาง 1217 รับเรื่อง โดยที่ผมกำชับว่า "ขอเป็นพรุ่งนี้คือวันที่ 1 ก่อนเที่ยงนะครับ เพราะลูกผมจะไม่มีนมกิน" ซึ่งทางเคอร์รี่รับเรื่องไปอีกเช่นเคย พอถึงวันที่ 1/12/2565 เวลาประมาณบ่ายๆ ผมเช็คในเเอพของลาซาด้าอีกครั้งว่าสถานะสินค้ามีการจัดส่งหรือยัง แต่ยังเหมือนเดิม ผมจึงทำการโทรหาเคอร์รี่ 1217 อีกครั้ง โดยที่ผมบอกไปว่า ผมขอวันนี้นะช่วงเย็นก็ได้ เดี๋ยวลูกผมจะไม่มีนมกินอีก ซึ่งผมเซ็งมาก ตกเย็น มีนมมาส่งจริงๆครับ แต่ผมไม่ได้ไปรับของเอง ให้พ่อตาไปรับแทน แต่......พอผมได้ไปเช็คดู กลับเป็นกล่องเคอร์รี่ ไม่ใช่กล่องนม หรือ ลังนมแบบที่ร้านแพ็คมาแบบชุดแรกที่ได้รับมา ด้วยความเอะใจ ก่อนผมเปิดกล่องเช็ค ผมจึงตั้งกล้องถ่ายวีดีโอก่อนเปิดเช็ค เพราะนม 3 ลัง ทั้งหมดจะมี 100 กว่ากล่องๆ ล่ะ 180 ml มันน่าจะใหญ่กว่านี้ดิวะ พอเปิดมา เจอถุงของเคอร์รี่ จำนวน 10 ถึง ซึ่งในถุงนั้นบรรจุนมมาเป็นแพ็คๆ ล่ะ 4 กล่อง รวมกัน 10 ถุง เท่ากับ 40 กล่อง แต่ที่น่าโมโหที่สุดคือมี 1 ถุงเล็ก เบาๆ ผมแกะออกมาดู รู้มั้ยผมเจออะไร ผมเจอกล่องนมขนาด 180 ml ถูกเจาะตูดและมันกำลังเน่า ผมโมโหมาก ผมตั้งสติใหม่ แชทหาทางร้านและโทรแจ้งแอพของลาซาด้า ซึ่งทางลาซาด้ารับเรื่องร้องเรียนเรียบร้อย ผมเลยมานั่งดูแท็กที่กล่อง มันส่งมาจากทางร้านจริง ส่งมาที่ที่อยู่จัดส่งจริง แต่ แท็กนี้ระบุวันเวลาคือ วันที่ 30/11/2565 เวลา 18.31 น. ผมเลยมาเปรียบเทียบกับลังนมก่อนหน้านี้ที่ส่งมาชุดแรกซึ่งน่าจะเป็นของที่ออกจากทางร้านจริงๆ ซึ่งแท็กนั้น ระบุวันที่ 26/11/2565 เวลา 10.28 น. ซึ่งมันตรงกันกับสถานะอัพเดตของทางแอพลาซาด้าเลย
ตอนนี้ผมตั้งข้อสงสัยครับ คือ
1. ทางร้านส่งมาไม่ครบตั้งแต่เเรกแล้ว เคอร์รี่เลยมาส่งแบบนี้
2. ทางร้านส่งมาครบแล้ว แต่ทางเคอร์รี่พลาดเอง เพราะลืม
3. พนักงานส่งขนถูกกดดันมาจาก 1217 ว่าต้องส่งวันนี้ เลยหานมแบบลวกๆมาให้ผมก่อน แต่ยิ้มใส่นมเน่ามาด้วย ซึ่งผมแค้นมากๆ
ถ้าเป็นแบบข้อ 1 กับ 2 ผมรับได้และจะให้ทางแอพลาซาด้าตามเรื่องต่อ
แต่ถ้าเป็นอย่างข้อที่ 3 ผมสามารถแจ้งความเอาผิดกับพนักงานส่งของหรือเคอร์รี่ได้มั้ยครับ ข้อหายักยอกทรัพย์ ได้มั้ย
กระทู้นี้ผมไม่สามารถใส่รูปเเท๊ก,วีดีโอ อะไรได้ อยากทราบรายละเอียดหรือรูปภาพ แนะนำ inbox มาเลยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่