เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

🌹🌹 คุณโตมาและอยู่ทัน ในตอนที่ค่าอาหาร ราคาเท่าไหร่กันคะ มาเล่ามาแชร์เรื่องราวกันได้นะคะ🌹🌹

กระทู้สนทนา
สมัยนั้นอาศัยอยู่อำเภอเมือง จังหวัดนครปฐม แต่อยู่รอบขอบๆของอำเภอเมืองแล้วนะคะ

จริงๆอายุไม่เท่าไหร่ค่ะ แต่พอจะรู้เรื่องแล้วในช่วงวัยประถม ก๋วยเตี๋ยวหมู และส้มตำแถวบ้าน ราคาขายกันที่ชามและถุงละ 10บาทค่ะ ถ้าเป็นเนื้อวัวหรือเป็ด ก็จะขยับมาเป็น 15บาท หากเป็นอาหารตามสั่งเลย ก็จะอยู่ที่จานละ 20-25

อย่างพวกขนมอย่างเช่น... โรตี แบบใส่นมโรยน้ำตาลธรรมดา แล้วม้วนกระดาษ ก็ขาย 3อัน 10

ยังเคยปั่นจักรยานไปซื้อเนื้อหมูจากร้านขายของชำ หมูสามชั้น ชิ้นไม่ใหญ่ แต่ก็พอทำอาหารกินกันได้ทั้งครอบครัว เราซื้อมาเส้นละ 30กว่าบาท ผักสดมัดละ 5บาท ผัดได้จานใหญ่

ยิ่งทุกวันพฤหัสจะมีตลาดนัดข้างโรงเรียนประถม อีก ถ้ามีเงิน 20บาท นี่เดินตลาดอิ่มค่ะ ก่อนจะถึงวันที่มีตลาดนัด ก็จะเซฟเงินก่อนล่วงหน้าด้วยเป็นวันๆ เพราะตอนประถมจำได้เลยว่าได้เงินไปโรงเรียนแค่วันละ 15บาทค่ะ แต่ดันมีเงินฝากครูทุกวันเลยนะคะ วันละ 3บาท 5บาท พอครบ 1ปี ก็จะได้เงินออมปันผล แล้วตอนนั้นมีเงินในมือระดับร้อยได้ ก็รู้สึกว่าตัวเองรวยเลยค่ะ

บางครั้งช่วงเช้า ก็เอาน้ำหวานเย็นแช่แข็งใส่กระติกเล็กๆไปขายให้เพื่อนนักเรียนกันเองที่ถุงละ 1บาท ได้ครั้งละ 10ถุง ลักษณะจะเป็นถุงร้อนใบเล็ก ใส่น้ำหวาน แล้วมัดด้วยหนังยางแช่ฟรีซ ขายดีสุดคือน้ำมะพร้าวน้ำหอมค่ะ ให้ผู้ใหญ่ในบ้านเฉาะให้

เพื่อนบางคนที่บ้านมีมะม่วง ก็ทำการปอกเปลือก ทำน้ำจิ้ม แล้วใส่ถุงมาขายกันที่ลูกละ 3บาท

สมัยนั้นเอาเงินไปโรงเรียน 15บาท ก็ถือว่าพอใช้อยู่ได้ทั้งวันเลยค่ะ

พอมายุคปัจจุบัน ที่ราคาของกินทุกอย่างมาถึง 50-60บาท มันทำให้นึกถึงช่วงวัยเด็กเลยค่ะ ไม่ได้คิดถึงที่ราคาของถูกนะคะ เพราะค่าเงินมันก็ต้องขยับตามยุคสมัย แต่ที่คิดถึง กลับรู้สึกคิดถึงบรรยากาศสมัยนั้นเฉยๆค่ะ

😊 คุณเคยคิดถึงของอร่อยๆ คิดถึงบรรยากาศ ในสมัยนั้นกันบ้างมั้ยคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่