เลนส์เก่า เล่าใหม่ #45 Leidolf Wetzlar Lordon 50mm 1.9 Red C Modify to LM Enna ในนาม Leidolf

สวัสดีครับ วันนี้ผมจะมาพูดถึงเลนส์สัญชาติเยอรมันอีกตัวนั่นคือ Leidolf Wetzlar Lordon 50mm 1.9
ซึ่งเลนส์ตัวนี้ก็ไม่ใช่ของผมอีกแล้ว น้าโด่ง ได้ส่งมาให้ทดลองและเขียนประวัติ ซึ่งก็ถือว่าเป็นบุญมือของผมมากครับ

สังเกตุชื่อของมันก็มีบางคำที่ละม้ายกับชื่อ Leica Wetzlar เลนส์ดังของชาติเดียวกัน มีส่วนเกี่ยวข้องเพียงแค่ผลิตในเมืองเดียวกันเท่านั้น ส่วนประวัติและจะให้ภาพเป็นอย่างไรบ้าง ขอเชิญรับชมไปพร้อมๆกันครับ และหากอ่านแล้วชอบใจก็ฝากกด + ให้ทุกอันด้วยนะครับ

*จุดประสงค์ในการตั้งกระทู้นี้ เพื่อเป็นฐานข้อมูลสำหรับคนรุ่นใหม่หรือรุ่นต่อๆไปที่กำลังค้นหา ศึกษาประวัติของเลนส์มือหมุน จะได้ไม่เสียเวลาเหมือนผม เริ่ม Introduction มาพอสมควรแล้วเรามาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่