กินยา Metronidazole 400 แล้วกินเบียร์ไป

คือเรากินยาตัวนี้มาได้5วันแล้วค่ะแต่ดันไปกินเบียร์กระป๋องประมาณครึ่งนึงเกือบกระป๋องนึงได้ แล้ววันนั้นไปงานเทศกาลแล้วคนเยอะมากและทำให้เกิดอาการเหมือนจะเป็นลมค่ะ คือ มีอาการคลื่นไส้จะอาเจียน ตาลาย หายใจไม่ออก+น่าจะเพราะใส่แมสด้วย ตัวร้อนๆตอนแรกอาการไม่มีไม่รู้สึกป่วยอะไรเลยแต่อยู่ดีๆก็มีอาการขึ้นมา และจากตอนแรกอาการตกขาวเหมือนจะบรรเทาลงแต่อยู่ดีๆพอมาอีกวันก็มาเยอะกว่าปกติ(ช่วงเช้า) อยากรู้ว่ามันเป็นผลข้างเคียงมาจากการทานแอลกอฮอล์หลังกินยาMetronidazole 400ใช่มั้ยคะ ตอนนี้พึ่งกินยาครบ7วันไปค่ะ กำลังรอดูว่าอาการตกขาวจะบรรเทาลงมั้ย และถ้ามีอาการปวดท้องซ้ายด้วยเป็นบางเวลานี่เป็นผลมาจากยาที่กินรึเปล่าคะ🙇🏻‍♀️🙏🏻

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ยานี้มี interaction กับแอลกอฮอล์ ทำให้คลื่นไส้ ปวดท้อง หายใจลำบาก ร้อน ถึงกินยาครบแล้วก็ควรงดแอลกอฮอล์ไปก่อนนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่