2 วิธีเก็บผักชี☘️ ให้อยู่ได้นานเป็นปี หยิบออกมาใช้สะดวก

กระทู้สนทนา
สวัสดีค่ะเชื่อว่าหลายคนต้องเจอปัญหาเวลาซื้อผักชีมาแล้วกินไม่หมดต้องทิ้งทุกที วันนี้มี2วิธีเก็บผักชีให้อยู่ได้นานมาฝากกันค่ะ
สำหรับวิธีแรกจะเก็บได้นาน 1เดือน และวิธีที่2 จะเก็บได้นานข้ามปีเลยค่ะ☘️

รับชมวิธีเก็บผักชีให้อยู่ได้นานๆตามนี้ได้เลยค่ะ🔽
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

เริ่มจากซื้อผักชีมาจากตลาดนะคะ
สำหรับวิธีที่ 1
เราจะไม่ล้างผักชีนะคะ แต่ให้เราริดใบที่ดูเหลือง ดูหักหรือเสียออก

เสร็จแล้วให้เราตัดขวดพลาสติกออกค่ะ
นำน้ำเทลงไปกะให้พอท่วมราก
นำผักชีใส่ลงได้เลยค่ะ
ปิดฝานำเข้าตู้เย็นช่องธรรมดาได้นาน1เดือนโดยยังสดเหมือนเพิ่งซื้อมาเลยค่ะ

มาดูวิธีที่2กันค่ะ
วิธีนี้เก็บได้นานข้ามปีกันเลย เริ่มแรกเหมือนกันนะคะริดใบที่เหี่ยวเสียออก แล้วเราจะนำไปล้างทำความสะอาดค่ะ โดยเราจะล้างด้วยเกลือและเบคกิ้งโซดานะคะ
แช่ไว้10นาที
นำขึ้นผึ่งให้แห้ง หรือใช้ผ้าสะอาด ทิชชู่อเนกประสงค์ช่วยซับน้ำค่ะ
เสร็จแล้วตัดรากออก สำหรับวิธีนี้ เราจะไม่เก็บรากนะคะ
ตัดออกได้เลยค่ะ
แล้วให้เราหั่นใบผักชีตามชอบเลย เตรียมกระป๋องหรือขวดโหลที่มีฝาปิด
นำผักชีใส่ได้เลยค่ะ
วิธีที่2นี้เราจะนำเข้าตู้เย็นช่องฟรีสเก็บได้นานเป็นปีเลยค่ะ

ลองทำกันดูนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่