การที่ธาตุเป็นไอออน จะเป็นไอโซโทปได้ไหม?

การที่ธาตุเป็นไอออน จะเป็นไอโซโทปได้ไหม
ช่วยตอบทีครับ

ในกรณีที่ธาตุมีอิเล็กตรอนต่างกัน แต่มีเลขอะตอม(โปรตอน)เท่ากันจะเป็นไอโซโทปกันได้ไหม เช่น

1)H ที่มี n = 0 p = 1 e = 1
2)H ที่มี n = 1 p = 1 e = 1 และ
3)H ที่มี n = 0 p = 1 e = 2

ตัวที่1)กับ2)เป็นไอโซโทปกันเรารู้อยู่แล้ว แต่ 3) จะเป็นไอโซโทปกับตัวที่1)กับ2)ไหมครับ
วอนผู้รู้ตอบทีครับ
แสดงความคิดเห็น