เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

บ้านนอร์ดิก ที่เพดานติดระนาบกับหลังคา ฝนตกจะดังมากมั้ยครับ พอดีสั่งสร้างอยู่

มุมหลังคาภายในที่สูงชัน และไม่ต้องการฝ้าเพดานมากั้น ปล่อยให้สูงเพื่ออนาคตจะทำชั้นลอย แต่กังวลเรื่องเสียงฝนจะดังเข้าบ้านมากมั้ยครับ และผู้รู้แนะนำวิธี หรือวัสดุเพิ่มเติมทีครับ
ขอบคุณทุกคำตอบจ้า
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
หลังคาบ้านทรงนอร์ดิก ส่วนใหญ่เกือบร้อยละ 100 ใช้หลังคาเมทัลชีทบุด้วยแผ่น PU โฟม หนา ตั้งแต่ 1 - 2 นิ้ว เพื่อเป็นฉนวนกันความร้อนเข้าบ้านและลดเสียงดังจากฝนตก ในระดับที่น่าพอใจเลยครับ ลองสอบถามผู้รับเหมาสร้างบ้านว่าใช้หลังคาประเภทนี้ รึเปล่า ... น่าจะสบายใจได้ นะ ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่