การย้ายกองทุน RMF ข้าม บลจ. เขาจะย้ายกำไรขาดทุนมาด้วยหรือครับ

เข้าใจมาตลอดว่าเวลาย้ายกองทุนข้ามธนาคาร กองทุนต้นทางก็เหมือนกับการขายออก คิดค่าธรรมเนียมย้ายออก (ถ้ามี) แล้วไปซื้อกองใหม่ของ บลจ ใหม่

ผมมีกองทุน RMF ที่อยากย้ายไปอีกธนาคาร กองทุนต้นทางบวกเบาๆ สมมติ 3.45% เมื่อหักค่าธรรมเนียมคิดคร่าวๆ แล้วเงินต้นก็ยังอยู่ เลยขอย้ายไปอีกธนาคารจะได้บริหารจัดการง่ายๆ ก็เข้าใจว่าพอย้าย จะเป็นการขาย เอาเงินที่ขายมาซื้อกองใหม่ โดยที่ถือว่า ยังไม่ผิดเงื่อนไขการถือครอง แต่ผมต้องจดจำนวนปีที่ถือเองว่าครบหรือยัง เพราะธนาคารใหม่จะไม่รู้ว่าเราถือมาก่อนกี่ปี

พอย้ายปั๊บ ก็คิดว่ากำไรขาดทุนน่าจะเริ่มที่ 0.00% แต่ กองใหม่ที่ย้ายมา (ยังไม่เคยถือมาก่อน) กลับมีกำไรทันที 3.45% เป๊ะ ก็แปลกใจว่าผมเข้าใจผิดหรือว่าปกติเขาจะมีการคำนวณกำไรขาดทุนมาให้เวลาสับกองข้าม บลจ ด้วยหรือ แล้วถ้าเกิดย้ายมากองที่เคยมีอยู่แล้วจะคิดยังไง ขอบคุณครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ต้นทุนที่คุณซื้อ (และใช้ลดหย่อนภาษี) ก็ติดตามคุณไปเรื่อย ๆ อย่างที่คุณเห็น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่