ตามการ์ตูนแนวสืบสวน พระเอกเป็นเด็ก มีผู้ช่วยเป็นผู้ชายค่ะ

ตามหัวข้อเลยค่ะ

แนว สืบสวนไขคดีเกี่ยวกับผีและวิญญาณค่ะ
พระเอกเป็นเด็กผมสีเหลือง มีผู้ช่วยเป็นผู้ชาย
พระเอกจะรับทำคดีที่แปลกๆค่ะ แต่จะเกี่ยวข้องกับวิญญาณ ปิศาจ ผี
พระเอกจะมีหนังสือไว้อ่านบทสวดให้ผีหรือวิญญาณกลับปรโลกค่ะ

ตอนที่จำได้นะคะ เช่น เกี่ยวกับคดีคนในเมืองหายตัวไป สรุปคนร้ายคือผีเด็กผู้ชายที่เคยโดนแกล้งจากเพื่อน จนทนไม่ไหวแล้วฆ่าตัวตายที่บ่อน้ำ พระเอกเลยส่งวิญญาณกลับนรกโดยการสร้างภาพมายาให้เหมือนนั่งรถไฟเหาะแล้วพาไปลงนรกค่ะ

อีกคดีก็ เกี่ยวกับแมลงค่ะ ผีเป็นวิญญาณตามเกาะครอบครัวที่มีลูกชายคนเล็กชอบเลี้ยงแมลง ด้วง ผีเลยสิงในพวกแมลงค่ะ ปมของวิญญาณตนนี้คือตอนมีชีวิต เป็นเด็กเรร่อนกับน้องชาย น้องชายชอบแมลงมากแต่น้องป่วยค่ะ วันนึงนางได้ตุ๊กตาจากชาวบ้านมาก็เล่นจนลืมดูน้อง มาเจออีกทีน้องตายแล้ว นางเสียใจมาก เลยตามหาน้องชายตัวเอง คือเด็กชายที่ชอบแมลงค่ะเพราะจะเอามาเป็นน้องตัวเอง

ประมาณนี้ค่ะ 
เคยอ่านแบบเป็นฉบับการ์ตูน เคยมีสะสมไว้ค่ะเพราะพี่ชายชอบอ่าน แต่ตอนนี้จำชื่อเรื่องไม่ได้แล้ว อยากกลับไปดูอีกค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ 🙏

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่