ใช้งานโทรศัพท์กี่เดือนถึงสุขภาพแบตจะลดลงตามเหมาะสม

กระทู้คำถาม
คือเราพึ่งซื้อมือถือไอโฟนมาได้เดือนครึ่งอะไรเอะใจไม่รู้ทำให้อยากลองไปเช็คดูสรุปสุขภาพแบตเหลือ98%ตกใจมาก คือแบบเราพึ่งซื้อมาเอง เราใช่ไอโฟน13 เราไม่ชาตข้ามคืนส่วนวันธรรมดาก็ไปโรงเรียนคุณครูให้เก็บมือ ไม่เคยเล่นจนแบตหมด ลดลงไปตั้ง2% สำหรับเรามันดูเยอะนะคือพึ่งซื้อมาใหม่เองไม่ได้ใช้น้องหนักด้วยถนอมอย่างดี คืองงมาก บางคนคือบอกเล่นสมบุกสมบันเกือบครึ่งปีถึงจะลดลงมา  สรุปอาการแบบนี้แปลกไหมคะ อยากถามคนมีความรู้ด้านนี้ค่ะ🥹😕🙏
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่