วิธีจัดการกับคนประสาท

กระทู้คำถาม
คือเราอยากจะให้เพื่อนๆพี่ๆแนะนำหน่อยค่ะคนที่เราจะกล่าวถึงคือยายของเราค่ะเขาเป็นคนที่แบบประสาทอ่ะค่ะที่ไม่ใช่โรคนะคะไม่รู้ว่าเขาป่วยทางจิตอะไรหรือมันคือนิสัยส่วนตัวเราอยู่บ้านเดียวกันกับเขามีเราตากับแล้วก็เขาอยู่กัน3คนเวลาเราทำอะไรเขาก็จะเอาไปบอกแม่ก็คือลูกเขาที่เป็นแม่เราค่ะอย่างเช่นเราขอเงินตาไปโรงเรียนเขาก็จะไปบอกแม่ทุกอย่างค่ะเราคุยกับตาเรื่องอโวคาโดเขายังเอาไปบอกเลยเขานินทาทุกคนยกเว้นตัวเองขนาดลูกเขาสามีเขาแม้กระทั่งตัวเราก็ยังเป็นหัวข้อในการนินทาเป็นพวกปากสว่างพูดอะไรไม่รู้จักคิดเขาเหมือนคนเป็นบ้าอ่ะค่ะเราก็ไม่ชอบเกลียดเลยก็ได้แต่เราก็ทำอะไรไม่ได้เพราะเขาคือยายตอนที่เราอยู่บ้านไม่มีความสุขเลยเราพยายามทำตัวให้ไร้ตัวตนที่สุดแต่เขาก็ยังมาทำตัวน่ารำคาญเป็นคนสันดานแย่ในอุดมคติของเราเลยค่ะลองจินตนาการนะคะว่าเราไม่ชอบคนนิสัยแบบไหนทัศนคติแบบไหนแล้วเอามารวมกันนั่นแหละค่ะคือยายเราเรารู้สึกเหมือนตัวเองจะเป็นบ้าทุกครั้งที่กลับบ้านมารู้สึกอยากตายทุกครั้งที่กลับบ้านมาส่วนคุณตาเขาไม่อะไรเลยนะคะกลับบ้านมาอาบน้ำดูทีวีทานข้าวนอนตื่นไปทำงานความสัมพันธ์ในครอบครัวห่างเหินแบบสุดๆต่างคนต่างใช้ชีวิตอย่างไ้ด้คำแนะนำค่ะอดทนกับแกมา10กว่าปีแล้วค่ะยายเราเหมือนเขาจะอิจฉาแล้วก็ไม่ชอบเราด้วยนะคะเพราะทุกครั้งที่เราได้ดีเขาก็จะเป็นคนที่คอยสรรหาคำมาด่ามาแซะเก่งมากเลยค่ะยายเราในเรื่องแย่ๆ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่