เราทำฟรีแลนซ์ Work From Home แต่แม่บ้านหอพัดหาว่าตกงาน

มันเกิดขึ้นมาสักพักแล้วล่ะ หลังจากที่เราเลิกเรียน ป.โท ระหว่างนั้น เราเริ่มหางานประจำ แต่ก็ไม่ตอบโจทย์เราเรื่องความยืดหยุ่นในการทำงาน --- เราเลยรับทำฟรีแลนซ์ ทั้งเป็นนักเขียน SEO บนเว็บไซต์ รับเขียนบทความ วารสารอื่น ๆ บางทีก็เป็นกราฟิก รับแปลภาษา แล้วก็สอนพิเศษเด็กตามบ้าน --- แล้วเราก็ตั้งใจจะริเริ่มอะไรบางอย่างด้วยการเอาหนังสือที่กองในชั้นวางของเรา ออกวางขายในกลุ่มหนังสือมือสอง shopee มันก็เริ่มขายได้ ขายได้เกือบสิบเล่มแล้ว และดูเหมือนจะไปได้ดี 
.
ทุกอย่างดูจะปรกติสุข หากพวกแม่บ้านในหอพักไม่ยุ่งเรื่องของเราและก็เริ่มนินทา เราไม่เข้าใจว่าทำไมเขาถึงโหยกระหายอยากยุ่งเรื่องของเรานัก ด้วยความที่เราทำงานในห้องพัก บางทีใส่ชุดธรรมดามาซื้ออะไรกินตอนกลางวันก็เอาละ นินทาเราว่าตกงาน ไม่มีงานทำ แล้วไปพูดเรื่องของเราให้คนในละแวกซอยมองเราไม่ดีอะ บางทีมีคำลอยมาใส่เราว่ากระจอกบ้างล่ะ ทั้งที่เราก็ไม่ได้ไปทำอะไรเขาเลยนะ --- ทำไมเขาจึงอยากยุ่งและทำร้ายเราจัง ---- แต่ก็นั่นล่ะ แปลกประหลาดเหมือนกันที่งานและรายได้ไหลเข้ามาเรื่อย ๆ ไม่รู้เหมือนกันว่ามันคือทุกขลาภหรือเปล่า แต่คิดว่าไม่น่าใช่ 
.
เราแปลกใจที่ว่า มันไม่ใช่เรื่องของแม่บ้านหอพัก และพวกป้า ๆ ละแวกข้างหอเลยนะ เขากลัวเราไม่มีค่าเช่าให้เขาหรือไง 
.
ปล. เราอยู่แถว ๆ ซอย เพชรเกษม 72 ไม่รู้ว่าใครเจอประสบการณ์เดียวกันกับเราไหม แบบ... เรารู้สึกว่าสภาพแวดล้อมตรงนั้นไม่โอเคเลย หากเทียบกับละแวกอื่นที่เราเคยอยู่ มันไม่ใช่เรื่องจริงก็จริง แต่มันสร้างความรำคาญใจเรามากเลย พยายามบอกกับตัวเองว่าหนักแน่น อยากจะเถียงสุดฤทธิ์ว่าเราทำงานที่ห้อง มีคอมทำงานเขียนงานแปล งานอะไรแบบนั้น --- แต่คิดไปคิดมา ไม่แน่ใจว่าพวกนางจะเข้าใจไหม เพราะมันเป็นงานยุคใหม่ของเด็กรุ่นพวกเรา กลัวชีเจ้าไม่เข้าใจ
.
เลยไม่อยากยุ่งหรืออธิบาย อยากย้ายหอนะ แต่ก็ไม่รู้ว่าถ้าย้ายไปที่ใหม่จะเจอปัญหาแบบเดิมไหม จริง ๆ อยากย้ายมาอยู่คอนโด 2 ห้องนอนเลย แล้วหาคนหารกันเดือนละ 5,000 - 6,000 เราก็ยังพอรับได้ 
.
เหมือนในหัวมีแผนการจะขายของออนไลน์ แล้วอาจต้องใช้พื้นที่มากขึ้น เพื่อน ๆ มีความคิดเห็นอย่างไงบ้างกับเรื่องนี้ หากมีอะไรช่วยแนะนำหรือออกความเห็นเราได้ แต่อย่าแรงนะ กลัวรับไม่ได้
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 17
งง ว่าเก็บมาสนใจ???
ความคิดเห็นที่ 7
ตกงานเป็นคำด่าหรอ หรือแค่ใจไปคิดเอาเอง

เลิกคิดมาก ตั้งใจทำงาน รู้ว่าตัวเองกำลังทำอะไรอยู่
คิดว่าตกงานก็ดีจะได้ไม่มายืมตังค์
ความคิดเห็นที่ 8
ผมทำอาชีพส่วนตัวอยู่บ้านมาเป็นสิบปีแล้ว และที่อยู่เป็นคอนโด จะบอกว่าการหนีไม่ช่วยให้พ้นคำนินทาครับ

ถ้าอยากแก้ปัญหาให้แก้ที่ใจตัวเองจบที่สุดครับ แค่ถามตัวเองว่ามันจำเป็นต้องไปขุ่นใจหรือไม่? ขุ่นทำไม? เขานินทาแล้วขายของไม่ออกหรือ? ฯลฯ

เวลาผมทราบข่าวว่าคนโน้นคนนี้นินทาว่าไม่ทำอะไร ทำอะไรไม่เป็น ฯลฯ ผมรู้สึกเฉย ๆ

ถ้าเขามาถามด้วยตนเองก็จะพร้อมบอกข้อเท็จจริง แต่ถ้าไม่มาถามก็ไม่ใช่เรื่องที่คุณจะพุ่งเข้าไปอธิบาย

เขาไม่ได้อยากรู้ข้อเท็จจริง เขาแค่อยากสมาคมนินทาให้สนุก ๆ ปากเท่านั้น ไปทุกข์เพราะเรื่องนี้เป็นอะไรที่เปลืองตัวเปลืองใจครับ
ความคิดเห็นที่ 3
คนนิสัยไม่ดีก็ชอบปากยื่นว่าคนอื่นแบบนี้แหละค่ะ
เหมือนวันๆ ไม่มีอะไรให้ทำ สมองคิดหาเรื่องดีๆ ทำไม่ได้แล้ว

จขกท ย้ายหอเลยค่ะ
ถ้าคอนโดแพงๆ ไม่ไหว ลองหาบ้านเช่าถูกๆ ไหมคะ หรือไม่ก็หาคอนโดถูกๆ แบบอยู่คนเดียว
อยู่หลายคนปัญหาจะเยอะนะคะ
ยิ่งถ้าคุณทำงานที่บ้าน รูมเมททำงานข้างนอก
เวลาค่าน้ำค่าไฟมาจะมีปัญหาอีกว่าเธอใช้มากกว่าฉัน เธอต้องจ่ายมากกว่า
ซึ่งต่อให้ จขกท อาจจะประหยัด พยายามใช้ไฟให้น้อยแล้ว
แต่รูมเมทก็ยังจะอ้างได้ว่า จขกท อยู่คอนโดทั้งวัน ต้องใช้ไฟมากกว่าเขาสิ
ยังมีปัญหาเรื่องคนทำฟรีแลนซ์ หัวจะชอบแล่นช่วงกลางคืน แต่คนทำงานกลางวันเขาต้องการนอน
อาจจะมีปัญหาเรื่องเวลากันอีก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่