เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ภาษาไทยกรุงเทพ ถ้าเกิดไม่โดนอิทธิพลภาษาแต้จิ๋ว แต่จากภาษาอื่น จะเปลี่ยนไปไหมครับ

เท่าที่จำได้ ผิดถูกแย้งได้เลยครับ
ภาษาไทยกรุงเทพ เหลือแค่ 5 วรรณยุกต์ 
มาจากอิทธิพลของภาษาจีนแต้จิ๋ว 

กลับกัน นอกกรุงเทพไป รวมถึงภูมิภาคอื่น 
จะมีวรรณยุกต์เยอะกว่ากรุงเทพ 
บางพื้นที่มีถึง 7 เสียงวรรณยุกต์เลย

ถ้าภาษาไทยกรุงเทพ ไม่ถูกอิทธิพลจากภาษาแต้จิ๋ว
แต่โดนจากภาษาจีนอื่น ๆ อย่าง...

ภาษากวางตุ้ง ( มีถึง 8 เสียงวรรณยุกต์ )
ภาษาวู่ ( Wu Chinese )

สำเนียง วรรณยุกต์ หรือ ภาษาไทยสำเนียงกรุงเทพจะออกมาเป็นยังไงครับ 
มีการเปลี่ยนแปลงมากหรือเปล่า น่าคิดครับ

พาพันชอบพาพันขอบคุณ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่