เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

กำลังจะเปลี่ยนรถยนต์ ตัดสินใจไม่ได้ ระหว่าง......

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ปัจจุบันผมขับ Mazda3 hatchback ปี2011 ผมชอบฟีลลิ่งในการขับมากๆ 
แต่ถึงเวลาต้องเปลี่ยนรถแล้ว โดยมีแพลนจะเปลี่ยนรถช่วง ม.ค-ก.พ 66 และตั้งใจจะใช้ 7-8ปี

เงื่อนไขหลักๆของผมในการเลือกรถคันใหม่ มี5ข้อครับ
1.เผื่ออนาคตถ้ามีลูก1-2คน อายุ7ขวบ
2.นั่งหน้า2คนเป็นหลัก(ผม+ภรรยา) 
3. มีพาคุณพ่อ+คุณแม่ อายุ80ปีทั้งคู่ ไปโรงพยาบาล เดือนละ1-2ครั้ง
4. ออกทริปเที่ยวกับภรรยาพร้อมลูก(ถ้ามี) ปีละ 2-3ครั้ง
5.ซื้อของเข้าร้านเดือนละ 1-2ครั้ง สำหรับผม(ร้านกาแฟ+เบอร์เกอรี่) , ภรรยา(ร้านอาหาร)

จากเงื่อนไขด้านบน ผมมีตัวเลือก C-Segment และ Suv ดังนี้ครับ

1.Mazda3 2022 fastback   -  ถ้าไม่นับว่าอนาคตจะมีลูก กับ ต้องพาคุณพ่อ+แม่ไปโรงพยาบาล
                                              ผมชอบมากที่สุด สามารถนั่งกับภรรยา2คน พร้อมซื้อของเข้าร้านได้
                                              แต่ด้วยเงื่อนไขด้านบน คงต้องตัดทิ้ง

2.Honda civic e-hev rs       -  รูปลักษณ์ภายใน+ภายนอก ผมชอบน้อยกว่า Mazda3 แต่ที่นั่งข้างใน
                                              นั่งสบายกว่าMazda3มาก กว้างขวาง สามารถ นั่ง4คนได้แบบสบาย
                                              แต่คิดว่าบรรจุของได้น้อยกว่าMazda3 fastback เพราะติดตัวถังด้านหลัง

3.Mazda CX8 2.5SP (7seats)     -    คันนี้คงตอบโจทย์เงื่อนไขทุกข้อด้านบน แต่ผมกลับรู้สึกว่าที่นั่งคนขับ
                                                         ของMazda3นั่งสบายกว่า วัสดุและการประกอบด้านในMazda3 ดีกว่ามาก

4.Peugeot 3008                      -      รุ่นนี้เป็นคันที่ผมกับภรรยาชอบมากที่สุด ภายนอกสวยลงตัวมากๆ ถึงแม้ว่าด้านใน
                                                       วัสดุสู้Mazda3ไม่ได้  แต่ตอบโจทย์เงื่อนไขทุกข้อดานบนเช่นเดียวกับ CX8
                                                       แต่ไม่มั่นใจเรื่องศูนย์บริการเลย (ศูนย์Peugeot แถวบ้านผมดูแลโดย Millennium auto)

จาก4ตัวเลือกด้านบนและตามเงื่อนไขของผม ตัวเลือกไหนดีที่สุดครับ

ป.ล1 -  รายละเอียดทั้งหมดมาจากความคิดเห็นส่วนตัวของผมครับ
ป.ล2  - ด้วยความชอบส่วนตัว ผมไม่ได้เอารถ PPV มาเป็นตัวเลือกครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่