ทุกวันนี้เงินที่ลงทุนในพอร์ตหุ้นของคุณเป็น “เงินเย็น” จริงๆ มั้ยคะ?

ช่วงแรก ที่เริ่มลงทุนด้วยความคิดที่ว่า เงินที่ลงทุนนั้นคือ "เงินเย็น"
เป็นเงินที่ไม่เดือดร้อนจะดึงมาใช้ 
และคิดว่า ถ้าหากเงินก้อนนั้นต้องสูญเสียไป ก็จะไม่เสียดาย 
คือทำใจว่า การลงทุนย่อมมีความเสี่ยงที่จะขาดทุน เงินที่ลงทุนไว้อาจกลายเป็น 0 

ช่วงแรกที่เริ่มปั้นพอร์ต จากหลักแสน
ตอนนั้น ยังคงเย็นใจ ว่าเงินแสนนี้ ถ้าขาดทุน ก็ยังไม่เสียดาย 
แต่พอค่อยๆ ทยอยเติม ค่อยๆ เพิ่มจนกลายเป็นล้าน หนึ่งล้าน สองล้าน  ...

จึงมาคิดตั้งคำถามกับตัวเอง อีกครั้งว่า ยังเย็นได้อยู่มั้ย ?
เม่าฝึกจิตเม่าผิงไฟ

จึงอยากถามชาวสินธรว่า 
ทุกวันนี้เงินที่ลงทุนในพอร์ตหุ้นของคุณเป็น “เงินเย็น”  จริงๆ มั้ยคะ?

นางพญาเม่าเม่าตกอับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 9
เงินเย็นครับ
แต่ขอขยายความเพิ่มเติมนิดนึงถึงคำว่าเงินเย็น ไม่ได้แปลว่าขาดทุนเหลือ0บาทก็ไม่เป็นไรนะครับ
อย่างที่วอเร็น บัฟเฟตต์กล่าวไว้คือ กฎข้อแรกอย่าขาดทุน กฎข้อสองอย่าลืมกฎข้อแรก ดังนั้น ถึงเป็นเงินเย็น การรักษาเงินต้นไว้ก็สำคัญมากครับ
แล้วเงินเย็นคืออะไร? ตามที่ปีเตอร์ ลินช์กล่าวนะครับ คือเงินที่ไม่ต้องใช้ในสิ่งจำเป็น เช่นรักษาพยาบาล ค่าเทอมลูก เป็นต้น คือเงินที่ไม่ต้องไปแตะมัน ซึ่งเหตุผลคือ เมื่อเวลาตลาดพังหุ้นตก เราก็ไม่จำเป็นต้องขายหุ้นออกมา เพราะไม่มีความจำเป็นต้องใช้เงินก้อนนั้นครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่