อเมริกา-ยื่นสมัครใบเขียว ใบเกิดหาย อยู่อเมริกา ขอคำแนะนำครับ

สวัสดีครับ 

ใบเกิดผมหายครับ ไม่มีสำเนาด้วยครับ ตอนนี้อยู่ที่อเมริกา อยากจะขอคำแนะนำจากคนที่มีประสบการณ์ครับ 
ผมลองค้นดู เหมือนว่าสามารถมอบอำนาจให้ญาติไปขอคัดสำเนาจากอำเภอให้ได้ และส่งไปรษณีย์มาได้
อยากสอบถามครับ ว่าสามารถใช้ สำเนานี้แทนใบเกิดตัวจริงได้ไหมครับ

แล้วก็ ตอนแรก ทางสถานฑูตไทยที่อเมริกาได้แจ้งให้ส่งตัวจริงพร้อมสำเนาและเอกสารแปลเป็นอังกิดไปทำการรับรอง 
แต่ผมไม่ชัวร์ว่า ถ้ากรณีที่ไม่ไช่ตัวจริงแต่เป็นสำเนา กระบวนการจะเหมือนเดิมไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เดี๋ยวถ้าผมได้ข้อมูลจากสถานฑูตมาแล้ว จะมาอัพเดตด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่