ว่าที่แฟนในอนาคตเล่าเรื่องแฟนเก่าให้ฟัง

สวัสดีค่ะ เราอยากสอบถามว่าเราควรทำยังไงต่อดีคะ ถ้าว่าที่แฟนใหม่ของเราเล่าเรื่องแฟนเก่าให้เราฟัง ค่ะอ่านไม่หรอก "ว่าที่แฟนใหม่" 

ขอเกริ่นก่อนนะคะว่าเรากับเขารู้จักกันผ่านแอพหาคู่แอพนึง เราก็ตั้งสังเขปไว้ชัดเจนนะคะว่าต้องการหาเพื่อนเพื่อแลกเปลี่ยนภาษา(คนเป็นคนจีนค่ะ แต่มาเรียนอินเตอร์ที่มหิดลตอนนี้จบแล้วค่ะ ส่วนเรากำลังเรียนมหาลัยค่ะ ยังไม่จบ) เราบอกพี่เขาไปแล้วนะคะว่าเราแค่หาเพื่อนเพื่อแลกเปลี่ยนภาษา เรายังไม่อยากมีแฟน พี่เขาก็เข้าใจนะคะบอกเราว่างั้นไม่เป็นไร พี่ขอคุยและดูแลหนูอยู่ห่างๆก็ได้ พอคุยกันได้ระยะหนึ่งพี่เขาก็บอกว่าเวลาทีคุยกับเราพี่เขามีความสุขมาก ยิ้มตลอดเลย ไม่เคยมีเรื่องทะเลาะกันเลย ทุกครั้งที่โทรคุยกันพี่เขาจะเป็นฝ่ายเล่าให้เราฟังตลอดว่าวันนี้พี่เขาทำอะไรบ้าง งานตอนนี้พี่เขาเป็นยังไง และพี่เขาจะถามตลอดว่าวันนี้พี่เขาเข้ามาในใจเรากี่ % พี่เขาบอกเสมอว่าพี่เขาจริงจังและจริงใจนะ และพี่เขาส่งของมาให้ตลอดค่ะ (เราไม่ได้ขอพี่เขานะคะ แต่พี่เขาตื้อไม่ไหวเราก็เลย เออ ช่างยิ้ม บอกยังไงก็ไม่ฟัง ก็เลยปล่อยเลยตามเลยค่ะ) มีช่วงนึงพี่เขาเคยเล่าเรื่องแฟนเก่าให้เราฟัง ตอนนั้นเราไม่ได้หวั่นไหวกับพี่เขาเลยนะคะ ฟังพี่เขาพูดได้ เป็นที่ปรึกษาให้กับพี่เขา พี่เขาคบกับคนนั้นเกือบ 2 ปีค่ะ ผญ.คนนั้นเป็นคนไทยค่ะ พี่เขาเคยเล่าว่าทุ่มเทให้กับคนนั้นตลอด เงินที่บาททุกสตางค์ก็ให้ผญ.คนนั้น ทุกครั้งที่มีปัญหาเรื่องเงินเขาจะช่วยเหลือตลอด เลิกกันมา 5-6 เดือนแล้วเพราะหลังๆทะเลาะกันตลอด ผญ.เป็นฝ่ายบอกเลิกก่อนค่ะเพราะนอกใจไปมีผู้ชายคนอื่น เขาก็เล่าแบบใส่อารมณ์มาก ตอนนั้นเราไม่ได้คิดอะไรมากเลยนะคะ ส่วนตัวเราว่าเรื่องอดีตก็คืออดีต เรามองที่ปัจจุบันมากกว่าค่ะ เราเคยถามนะคะว่าที่มาบอกว่าชอบเรา มาคุยกับเรา มาทุ่มเท โทรหาทุกวันนี่คือ move on จากผญ.คนนั้นได้แล้วหรอ พี่เขาก็บอกว่า พี่เขา move on นานแล้วเพราะช่วงหลังทะเลาะกันตลอดและพี่เขาก็รู้ว่าผญ.คนนั้นคุยกับผู้ชายอีกคนอยู่ แต่ตอนนี้พี่เขายังไม่ได้ลบเบอร์ติดต่อผญ.คนนั้นนะคะเพราะว่าของพี่เขายังเอากลับมาไม่หมด และผญ.คนนั้นบอกว่าจะคืนเงินให้พี่เขาสักส่วนนึง (เพราะเงินนั้นผญ.ตั้งใจจะเอาคืนให้กับแม่ของพี่เขาค่ะ แม่ของพี่เขาก็ดีกับเธอมาตลอด ช่วยเธอมาโดยตลอด) พี่เขาก็โอเค จนเรื่องมันผ่านไปก็ไม่ได้ติดต่อกับผญ.คนนั้นอีก เราคุยกับพี่เขาได้เดือนกว่าค่ะ เราเริ่มรู้สึกว่าพี่บางอย่างนิสัยเหมือนเรามากเลย เกิดวันเดียวกันด้วย บางสิ่งที่พี่เขาทำให้เรา พูดกับเรา เราเริ่มรู้สึกว่าพี่เขาน่ารัก เป็นผู้ชายที่อบอุ่น และมีความเป็นผู้นำ ขยันอดทน จนเราเริ่มเปิดใจให้พี่เขาค่ะ เปิดใจได้ไม่กี่วัน พี่เขาก็ส่งข้อความมาในช่วงบ่ายบอกว่ามีเรื่องปวดหัวนิดหน่อย อยากเล่าให้เราฟัง เอ้อออเราก็รอไปสิ จนมันดึกมากค่ะ(พี่เขาบอกว่าไปบ้านเฮีย ไปกินข้าว คุยงานเรื่องงานและบริษัท เขาเป็นคุณลุงของพี่เขาค่ะ) อ่ะะะ เราก็เข้าใจ รู้มั้ยคะว่าพี่เขากว่าจะกลับห้องโทรหาเราคือ 00.06 (เราง่วงมากค่ะ เราเรียนหนัก เราเหนื่อย แต่เราก็ยังเป็นห่วงว่าพี่เขายังไม่กลับห้อง เรากับพี่เขาไม่ได้อยู่ด้วยกันนะคะ) โทรมาเล่าให้เราฟังว่าเรื่องที่ว่าปวดหัวคือเรื่องของแฟนเก่า… อ่าาา นั่นเป็นประเด็นของหัวข้อเลยค่ะ บอกว่าผญ.คนนั้นทักมาเรื่องค่าเน็ตที่เพื่อนของพี่เขาและพี่เขาเคยอยู่ด้วยกัน แต่ใช้ชื่อผญ.คนนี้ พี่เขาก็บอกว่าจะโอนเงินไปให้ทั้งค่าเน็ต ค่าน้ำ ค่าไฟ แต่ให้ผญ.คนนั้นช่วยไปยกเลิกค่าบิลเน็ตให้ด้วยถ้าพี่เขาจ่ายเงินเสร็จแล้ว (คอนโดนั้นเพื่อนเขากลับจีนไปได้ปีกว่าแล้วค่ะ และพี่เขาก็อยู่ด้วยกันแต่เพื่อนพี่เขาพอกลับไปจีนก็ไม่ได้จ่าย แต่พี่เขาและพี่ผญ.คนอยู่ด้วยกันที่คอนโดนั้นค่ะ) จู่ๆพี่เขาก็บอกว่าแฟนใหม่ผญ.คนนั้นก็ทักข้อความมาบอกว่า ยังมีอะไรที่ค้างอยู่มั้ย จะได้ส่งกลับ (แต่คนที่ออกเงินคือพี่เขานะคะ ไม่ใช่ผช.คนนั้น) แถมผช.คนนั้นบอกว่ารถ คอนโด ของใช้พวกนี้จะเอาอยู่มั้ย พี่เขาก็บอกว่าไม่เอา ยกให้ผญ.คนนั้นหมดเลย แต่แฟนผญ.คนนั้นก็ทำเหมือนไม่พอใจ มาทวงเงินค่าน้ำค่าไฟค่าเน็ตพี่เขาอีก เพราะของทุกอย่างพี่เขาใช้ชื่อผู้หญิงคนนั้นในการซื้อ พี่เขาก็เลยโกรูมากบอกว่าทำไมไม่ไปคุยกับผญ.คนนั้นก่อน จะทักมาหาเรื่องเขาทำไม ถ้าช่วยยกเลิกรื่องแค่นี้ไม่ได้พี่เขาจะบินไปทำเอง (อยู่คนละจังหวัดกันค่ะตอนนี้พี่เขามาร่วมลงทุนกับเฮียอีกจังหวัดหนึ่ง) พี่เขาก็พูดด้วยความโมโหมาก ใส่อารมณ์เล่าให้เราฟังมากๆ บอกว่าตลอดเวลาที่ผ่านมาพี่เขาทุ่มเทให้ผญ.คนนั้นมาก เคยคิดว่าจะแต่งงานมีครอบครัวด้วยกันด้วยซ้ำ เคยพาไปเจอคนที่บ้านแล้ว ทุกเทศกาลแม่พี่เขาก็โอนเงินและซื้อของให้ผญ.คนนั้นตลอด รู้มั้ยคะเราคุยกับพี่เขา 1 ชั่วโมง 18 นาที 6 วินาที พี่เขาพูดถึงผญ.คนนั้น 1 ชั่วโมง 15 นาที เรานั่งเงียบฟังมาตลอดค่ะ เลยบอกว่าวันนี้พี่เขาเหนื่อยมามากพอแล้วให้พี่เขาไปพักผ่อน คุยกันอีกนิดหน่อยก็วางสายไป แล้วเราก็อยากรู้ว่าผญ.คนนั้นคือใครเลยไปสืบ จนไปเจอรูปพี่เขากับผญ.คนนั้น 555 เราไม่รู้เลยค่ะว่าต้องรู้สึกยังไง เราเปิดใจให้พี่เขาแล้วแท้ๆ และความจริงคือพี่เขาเพิ่งเลิกกับผู้หญิงคนนั้นแค่เดือนกว่าเองค่ะ แล้วพี่เขาก็มารู้จักกับเราเราอ่านมาถึงตอนนี้ทุกคนคิดเห็นยังไงกับเรื่องนี้บ้างคะ ขอโทษที่พิมพ์ยาวค่ะ แต่เราไม่รู้ว่าเราควรทำยังไงต่อไปดี จะรู้สึกยังไงต่อไปดีนะ หรือเราคิดมากเกินไป หรือเราใจแคบเกินไป
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ยาวมาก
แค่เดือนกว่าเอง จขกท เทใจเยอะเกิน เดี๋ยวจะเจ็บเอง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่