เป็นพ่อเด็กครับ แต่ไม่ได้จดทะเบียน มีลูกสาว2คน แต่อดีตภรรยามีสามีใหม่ เราสามารถเอาลูกมาเลี้ยงเองได้มั้ยครับ

ขอปรึกษาเรื่องกฏหมายเกี่ยวกับการเลี้ยงดูบุตรครับ ผมเป็นพ่อของเด็กครับ มีลูกกันโดยไม่ได้จดทะเบียนสมรส ปัจจุบันลูกสาวอายุ 8 และ 9 ขวบเรียนอยู่กับคุณพ่ออยู่ในตัวจังหวัดชัยภูมิ เรียนหลักสูตร mini English program โรงเรียนนึงของโรงเรียนประจำจังหวัด แต่ตอนนี้คุณแม่จะให้ย้ายไปอยู่กับคุณยายซึ่งอยู่ในอำเภอนึง ของจังหวัดมหาสารคามซึ่งการเดินทางไปเรียนนั้นจากที่พักห่างจากโรงเรียนประมาณ 13-15 กิโลเมตร และเป็นโรงเรียนเทศบาลประจำอำเภอ(คุณพ่อไม่ได้ดูถูกเรื่องสถาบันการศึกษานะครับ)คุณพ่อสามารถเรียกร้องหรือให้ลูกมาอยู่ในการอุปการะได้ไหมครับเพราะตัวคุณแม่เองก็ไปอยู่กับครอบครัวใหม่อยู่จังหวัดนึงทางภาคใต้ คุณพ่อดูแลเรื่องค่าใช้จ่ายส่วนใหญ่ค่าอินเตอร์เน็ต ค่าโทรศัพท์ ค่าเสื้อผ้า อุปกรณ์การเรียน ค่ากิจกรรมและสันทนาการต่างๆ ส่วนคุณแม่โอนค่าใช้จ่ายเป็นรายเดือน เดือนละ 2 ครั้ง(ครั้งละ 1,500-2,000 บาท) ส่วนค่าเทอมคุณพ่อกับคุณแม่จ่ายกันคนละครึ่งครับ ลูกสาวใช้นามสกุลของคุณพ่อและอยู่กับคุณพ่อตั้งแต่เกิดจนถึงปัจจุบัน(มีบางช่วงเวลาไปอยู่กับคุณยายช่วงที่เป็นโควิดประมาณ 1 ปี) ขอความรู้ทางกฎหมายเรื่องนี้หน่อยนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่