ระบบควบคุมเครื่องกรองน้ำ RO

กระทู้สนทนา
สวัสดีเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านครับ
จากที่เคยแอบส่องหาความรู้ในนี้ห้องนี้มานาน
วันนี้มีเรื่องมาเล่าสู่กันครับ พร้อมด้วยข้อสงสัยบางอย่าง

เนื่องวันนี้อยู่ดีๆเครื่องกรองน้ำROก็ใช้ไม่ได้ไปเสียเฉยๆ จากที่เมื่อวานก็ยังใช้อยู่ปรกติ
ก็เลยถึงเวลาช่างจำเป็นต้องรื้อดูอาการเบื้องต้นว่าพอจะแก้ไขอะไรได้บ้างไหม

อาการคือเครื่องไม่จ่ายไฟอะไรใดๆเลย ปั๊มไม่ทำงานหลังจากเปิดน้ำมาใช้

1.เริ่มแรกก็ใช้มิเตอร์วัดไฟก่อนเลยว่าหม้อแปลงจ่ายไฟไหม
หม้อแปลงก็จ่ายไฟดี
แต่หม้อแปลง24v ดันจ่ายไฟถึง36v
เป็นอะไรที่ตกใจมาก กลัวปั๊มน้ำจะพังเพราะได้รับไฟเกินหรือเปล่า

2.ถอดสายน้ำหลังซิลินอยด์วาล์วดู น้ำไม่ผ่านมา
เดาว่าโซลินอยด์น่าจะเสียหรือไฟไม่จ่ายมาที่โซลินอยด์
แต่ถ้าโซลินอยด์เสียปั๊มก็น่าจะทำงาน เพราะไฟต่อขนานกันไว้
จึงเดาต่อว่าไปคงไม่จ่ายมาที่ซินลินอยด์และปั๊มจึงใช้มิเตอร์วัดว่าไฟจ่ายมาไหม
ผลออกมาคือไม่มีไฟจ่ายมา

3.ไปไล่เช็คเซ็นเซอร์แรงดันตัวต่างๆที่ควบคุมการจ่ายไฟ
ผลออกมาคือตัวเซ็นเซอร์แรงดันสูงไม่จ่ายไฟ ทั้งๆที่ดึงน้ำออกจากถังเก็บมาแล้ว4ลิตร
ซึ่งปรกติดึงน้ำออกมาแค่1แก้วเครื่องก็ทำงานแล้ว

ช่างจำเป็นอย่างผมจึงสรุปไปเองว่าไอ้ตัวเซ็นเซอร์แรงดันสูงนี่เองคือตัวปัญหา

จากนั้นเลยต่อไฟตรงโดยไม่ผ่านเซ็นเซอร์ เครื่องก็ติดทำงานได้ปรกติ
ช่างจำเป็นอย่างผมจึงฟันธงว่าไอ้เซ็นเซอร์แรงดันสูงนี่เสียแน่นอน

แต่ก่อนจะกดสั่งซื้อมาใหม่ทางออนไลน์
ไอ้คนอยากรู้อยากเห็นอย่างผมจึงขอรื้อดูหน่อยละกัน

ตัวเรือนดูเหมือนจะไม่มีอะไรเสียหาย

เมื่อรื้อลึกเข้าไปก็ถึงตัวสวิทซ์ไฟ และภายใน

และแล้วก็ทราบสาเหตุ มดนี่เอง เข้าไปได้อย่างไร???
เพราะตัวสวิทซ์ปิดสนิทไม่มีรูเข้าเลย มดก็ยังเข้าไปนอนตายเป็นสุสานมดเลย
จนทำให้หน้าสัมผัสไม่ถึงกันจนทำให้ไฟฟ้าไม่เดิน

ขั้นตอนสุดท้ายช่างจำเป็นจึงทำความสะอาดสวิทซ์และประกอบกลับไป
เครื่องกรองน้ำกลับมาใช้งานได้ปรกติอีกครั้งโดยไม่เสียเงินสักบาท

จากที่ได้ทดลองซ่อมเครื่องกรองน้ำเองวันนี้ จึงทำให้พอเข้าใจระบบการความคุมการไหลของน้ำของเครื่องกรองน้ำROขึ้นมาบ้าง

แต่ก็ยังมีที่ไม่เข้าใจ
จึงมีคำถามถามเพื่อนๆสมาชิกผู้รู้ครับ

1.ทำไมไฟที่จ่ายจากหม้อแปลงจึงมากกว่าสเป็คที่ติดไว้ที่ตัวหม้อแปลง?
2.หม้อแปลงเสียหรือไม่?
3.ถ้าหม้อแปลงไม่เสีย ไฟเกินกว่าที่ปั๊บน้ำต้องการ ปั๊มน้ำจะไม่เสียหรอ?
4.ซิลินอย์ควบคุมน้ำมีประโยชน์อะไร  เพราะเมื่อน้ำเต็มถังเก็บไฟปั๊บก็จะโดนตัดไม่ให้ปั๊มทำงานอยู่แล้ว?

ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกที่เข้ามาอ่านกระทู้แรกในห้องเครื่องกรองน้ำของผมครับ
ขอบคุณเพื่อนสำหรับคำตอบของคำถามที่ผมไม่เข้าใจครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่