ฟันโยกแต่ไม่รู้ว่าฟันแท้หรือฟันน้ำนมทำไงดีคะ?

กระทู้คำถาม
หวัดดีค่ะ นี่เป็นการโพสต์ครั้งแรกผิดพลาดตรงไหนขออภัยนะคะ🙏 คือตอนนี้เราอายุ14ปีแล้วซึ่งเหมือน2-3วันก่อนคือเราจำไม่ได้นั้นแหละว่าวันไหน- ซึ่งเราก็กำลังทำกิจวัตประจำวันตามปกติแต่คือจู่ๆเราก็รู้สึกว่าฟันล่างทางขวาโยกแล้วเอ่อ มันไม่ใช่ฟันกรามอะ เราขอโทษด้วยเราไม่รู้ว่ามันเรียกว่าอะไร แล้วเหมือนว่ามันจะโยกมาซักพักแล้วแต่เราไม่รู้ตัวด้วย ตอนแรกเราคิดว่าอาจจะแค่ฟันน้ำนมเลยปล่อยไปแต่เราก็พึ่งมานึกได้ว่าเรา14แล้วและถ้าเกิดว่ามันไม่ใช่ฟันน้ำนมแต่เป็นฟันแท้แล้วถ้ามันหลุดไปแล้วไม่ขึ้นมาอีกจะทำยังไง ปกติเราก็เป็นคนไม่มั่นใจในตัวเองอยู่แล้วไม่เคยยิ้มเห็นฟันให้ใครเห็นเลยกลัวว่าถ้ามันไม่ขึ้นอีกเราจะไม่มั้นใจในตัวเองเข้าไปใหญ่ เราก็กะจะบอกแม่ตอนแรกแต่เรากลัวหมอฟันและเราก็ไม่รู้จะบอกแม่ยังไงดีเพราะเราก็กลัวท่านจะบ่นว่าเราแปลงฟันไม่สอาดทั้งๆที่เราก็แปลงปกติ พอเราลองมาหาข้อมูลบนกูเกิ้ลเราก็ยิ้งเครียดเข้าไปใหญ่เลยว่ามันเป็นฟันแท้หรือฟันน้ำนมกันแน่ คือมันก็ไม่ได้ปวดนะตอนไปแตะๆก็ปวดนิดหน่อยและมันโยกค้อนข้างง่ายเลยด้วย

เรากลัวว่ามันจะเป็นฟันแท้จริงๆนะคะ ถ้าใครรู้ข้อมูลอะไรช่วยบอกเราหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ🙏
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่