[SR] สูตรหมูกรอบ สไตล์คนขี้เกียจ อร่อยสุดฟิน !

แฟนเราชอบกินของทอดมากๆ  ที่ชอบมากก็หมูกรอบ. คั่วพริกเกลือ มันเอาทำเมนูต่ออีกหลายเมนูอร่อยๆๆๆ ฟินๆๆๆๆๆ
เห็นเตาอบขนม หรือที่เรียกว่าเตาอบลมร้อนก็มี " ฟังก์ชั่นแอร์ฟาย " เราซื้อตอนมีโปร แต่ฟังก์ชั่นเยอะนะ
เราเลือก เตาอบ Gorenje  เพราะชอบอยู่คนเดียว (แบรนด์เดียว) คือเหตุผลหลักคือมันลดราคาเยอะอ่ะตอนนั้น 555 "
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แต่จริงแบรนด์พวกฝรั่งใช้เยอะนะเพราะเค้าบอกว่ามันคุ้มค่าคุ้มราคา แล้วแบรนด์นี้เค้าดังเตาอบ  Gorenje ตัวใหม่  ฟังก์ชั่นแอร์ฟาย " โดยเฉพาะ  
สูตรนี้เตรียม 5 นาที   ที่เหมือนรอให้เครื่องทำงาน. จากนั้นนอนดู Netflix รอเพี้ยนกินกล้วย
Tip!
ให้เลือกชิ้นที่มีเนื้อหมูหนา ๆ และมีชั้นมันหมูแทรกบาง ๆ หนังหมูไม่หนามาก จะทำให้ได้หมูกรอบที่เนื้อนุ่มกรอบนอกฉ่ำใน และเวลาอบจะออกมาจะกรอบฟูสวยน่ากิน  ไม่มันมาก

ส่วนผสม
•     หมูสามชั้น      
•     เกลือป่น    (ระวัง! อย่าเยอะมากเดี๋ยวเค็ม)
•     พริกไทยดำบด
•     พริกไทยขาวบด
•     น้ำมัน        (เล็กสำหรับทาผิว)

ทำความสะอาดขูดบริเวณหนังหมูด้วยนะคะ

วิธีทำ
1.นำหมูมาบั้งให้หนังหมูเป็นริ้ว ๆ จะทำให้เครื่องปรุงซึมเข้าไปในเนื้อง่าย

2.ทาน้ำมันเล็กน้อยที่ผิวหนังหมูด้านนอก  แนะนำใครถาดที่เป็นถาดรูๆดีกว่านะคะ เค้ามีถาดโดยเฉพาะให้  รุ่นนี้เค้ามีให้แต่เราดันไม่เอามาใช้ 555

3.โรยด้วยเกลือและพริกไทย (ถ้าคุณต้องการเครื่องปรุงรส) ให้เข้าไปในร่องเนื้อหมูเลยนะคะ 

4.หมูสามชั้นย่างในเตาอบเป็นเวลา 1 ชั่วโมง  200 C เพื่อรีดน้ำมัน. ให้ความร้อนและปรุงอาหารต่อไปอีก 45 นาที  รอชิวๆไป

5.^ ^ มาดูหน้าตาที่ได้กัน สุกละแต่ยังไม่กรอบ น้ำมันออกเยอะมาก

6. รีดน้ำมันต่อ และสุดท้าย ใช้ Function AirFry ต่อ เป็นเวลา 15 นาที  แต่ถ้าเตาอบใครไม่มี ฟังก์ชันนี้ใช้ลมร้อนไฟบน
แต่อาจจะนานหน่อย เพื่อผิวด้านแห้งกรอบ.  เพี้ยนดีออกมาดูหน้าตาที่ได้กัน

7.เข้าปากซิค่ะ จะรออะไร เรากินกับน้ำจิ้มซีฟู้ด. อร่อยเหาะ  เปลือกกรอบเนื้อนุ่มชุ่มช่ำ. แต่ถ้าใครยากให้เนื้อกรอบด้วยก็อบต่อได้นะ
สูตรของเราไม่ตายตัว แฟนเราชอบแบบนี้แต่ เราไปอบต่อให้แห้งเพื่อเอาไว้ผัดคำหน้าหมูกรอบพรุ่งนี้เพี้ยนmbpt
ลองทำกันดูนะใครสูตรไม่ตายตัว เพิ่งเคยทำลองไปปรับใช้กันดูนะ  แล้วแต่ใครชอบกรอบมากกรอบน้อย  แต่เราใส่เกลือเยอะไปนิดเลยเค็มไปหน่อย555
วันหลังทำใหม่ สนุกดี สะดวกดี ไม่ต้องต้มไม่ต้องแช่
ชื่อสินค้า:   กับเตาอบ gorenje ใช้ AirFry+ เตรียม 5นาที ไม่ต้ม ไม่แช่น้ำส้มสายชู
คะแนน:     

SR - Sponsored Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ SR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง โดยได้รับส่วนลดหรือสิทธิพิเศษจากเจ้าของสินค้าเพื่อแลกกับการรีวิว
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ

ข้อมูลเพิ่มเติม

• รีวิวได้รับส่วนลดในการซื้อสินค้าของแบรนด์นี้ครั้งแต่ไป เพราะเราจะซื้อเตาอบอีกตัวที่ถูกว่าให้แม่เรา เค้าอยากได้

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่