พื้นชั้น 1 ของบ้าน สามารถรับน้ำหนักตู้ปลาที่หนัก 3 ตัน ได้ไหมครับ

สวัสดีครับ พอดีผมและครอบครัวได้ซื้อบ้านที่หมู่บ้านจัดสรรแห่งหนึ่ง

ทีนี้ผมจะตั้งตู้ปลาลักษณะเป็นคัว L คว่ำ ฝั่งลึกมีขนาด 30x24x50 นิ้ว ส่วนฝั่งลึกมีขนาด 90x24x30 นิ้ว (ยาวรวม 120 นิ้ว)
ทีนี้ด้วยน้ำหนักของมวลน้ำและอุปกรณ์ต่างๆ คาดว่าจะมีน้ำหนักประมาณ 3 ตัน +/- นิดหน่อย ครับ
ทางผู้ออกแบบตู้ปลาได้มีการออกแบบขาแบบกระจายน้ำหนักที่บริเวณพื้นขาของตู้

เลยอยากสอบถามว่า
1. หากผมตั้งตู้ปลาไซส์นี้ไว้ ริมกำแพงฝั่งที่มีคาน ห่างออกมา 10-15 เซนติเมตร
ที่ขั้น 1 ของบ้านพื้นจะรับน้ำหนักไหวไหมครับ
2. หากไม่ไหวมีทางแก้ทางไหนที่ผมจะตั้งตู้ปลาไว้ตรงนี้ได้บ้างครับ
3. หากรับได้ อนาคตจะมีผลเสียอย่างไรบ้างครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม :
ทางโครงการแจ้งว่าใช้คอนกรีตผสม 240 ksc
live load ที่ทางโครงการแจ้งอยู่ที่ 200 กิโลต่อตารางเมตร

ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่