ปรึกษาเลือกซื้อกล้องสำหรับใช้ถ่ายเวลาไปเที่ยวกับครอบครัวครับ

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ
ขอเกริ่นก่อนนะครับ ว่าสมัย 10+ ปีที่แล้ว เคยบ้ากล้องอยู่พักนึง ตอนนั้นใช้ Nikon D90 + เลนส์ 3 ตัว คือ 16-85, 50fix,35 fix, 70-200(Tamron)
หลังๆ หยิบมาถ่ายน้อยมาก นอนจากไปทริปใหญ่ๆ ก็จะติดไปแค่ 16-85 กับ 35 fix
ตอนนี้รู้สึกกลับมาอยากถ่ายรูปอีกครั้ง แต่คงไม่หนักเท่าแต่ก่อน
โจทย์ตอนนี้คือ
1. กล้องน้ำหนักเบา
2. ถ่ายเฉพาะ JPG และไม่ Process ต่อ หรือทำน้อยมาก - น่าจะแค่ crop หรือปรับแสงนิดหน่อย
3. ถ่ายกลางคืนได้ดี (ไม่ชอบภาพ Noice เยอะ)
4. ราคากล้อง lense ไม่เกิน 60,000 (lense มือสองได้)
5. ไม่เน้นถ่าย VIDEO 
ที่ดูไว้ในใจคือ Sony a6600 + 16-70 f4 อาจจะซื้อ fix อีกสักตัวเมื่อมีงบ
ที่ทำให้ลังเล iPhone 14Pro อมยิ้ม02
ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่